HAZINA YETU

TOLEO LA TATU MWAKA 2024/25

Kodi yetu, Maendeleo yotu




KUTOKA
MEZA YA
KATIBU
MKUU

Ndugu Wasomaiji,

Kwa moyo wa shukrani na matumaini, ninayo
furaha kuwakaribisha katika Toleo letu la Tatu
la Jarida la Hazina Yetu, ambalo limejikita
katika kuangazia mwenendo wa uchumi
wa Taifa letu, jitihada zinazofanyika katika
kukuza uchumi, na mageuzi muhimu yanay-
oendelea katika sekta ya fedha.

Kuanzia mwezi Januari hadi Machi 2025,
uchumi wa Tanzania umeendelea kuonesha
uthabiti licha ya changamoto za kimataifa
kama vile mabadiliko ya bei ya bidhaa katika
soko la dunia na athari za mabadiliko ya tabia
nchi.

Takwimu za awali zinaonesha kuwa ukuaji wa
Pato la Taifa (GDP) umebakia katika
mwenendo chanya, ukichangiwa zaidi na

sekta za kilimo, ujenzi, na huduma za kifedha.

Aidha, Serikaliimeendelea kuwekeza kwenye
miundombinu, kuboresha
biashara, na kuimarisha ushirikiano kati ya
sekta ya umma na binafsi kama njia ya
kuchochea shughuli za kiuchumi.

mazingira ya

Katika kipindi hiki, jitihada za kukuza uchumi
zimeelekezwa pia kwenye utekelezaji wa
mipango ya kimkakati kama vile Mpango wa
Tatu wa Maendeleo wa Taifa (FYDP llI),
ambapo vipaumbele kama vile uzalishaji wa
ndani, kukuza ajira kwa vijana, na kuongeza
mapato ya serikali vimepewa uzito wa
kipekee. Kupitia usimamizi madhubuti wa
fedha za umma, tumeendelea kuhakikisha
kuwa matumizi
vipaumbele vya kitaifa kwa lengo la kutoa
huduma bora kwa wananchi.

ya serikali yanazingatia

Kwa ujumla, tunashuhudia hatua chanya katika kukuza uchumi
jumuishi unaowawezesha wananchi kushiriki na kunufaika na
matunda ya maendeleo. Serikali itaendelea kuwa na nidhamu
ya kifedha, kuongeza mapato ya ndani na kusimamia matumizi
kwa ufanisi, kwa ajili ya kuhakikisha rasilimali zetu zinatumika
vizuri kwa maendeleo ya taifa letu.

Napenda kuwahimiza Watanzania wote kuendelea kushirikiana
nasi katika kuijenga nchi yetu kwa kujituma, kushiriki katika
shughuli halali za kiuchumi, na kulipa kodi kwa hiari ili tuweze
kufikia malengo ya pamoja ya ustawi wa taifa letu.

Ni jambo la kujivunia pia kuripoti kuwa mnamo mwezi Februari
2025, Benki Kuu ya Tanzania (BoT) ilianzisha rasmi matumizi ya
noti mpya iliyoingia kwenye mzunguko ikiwa na saini ya Waziri
wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba na Gavana wa
Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Bw. Emmanuel Tutuba.

Hatua hii ni ishara ya uimara na mwendelezo wa taasisi zetu za
fedha, sambamba na kuimarika kwa utawala bora. Noti hizi si tu
zinawakilisha uthabiti wa taasisi zetu, bali pia zimeboreshwa
kwa viwango vya juu vya usalama, teknolojia, na muundo wa
kisasa unaoakisi utambulisho wa Taifa letu.

Kwa niaba ya Wizara ya Fedha, nawatakia usomaji mwema wa
Toleo hili la Jarida letu la HAZINA YETU, tukiwahakikishia kuwa
tutaendelea kuwahudumia kwa weledi, uwazi, na uwajibikaji.

Dkt. Natu El-maamry Mwamba
Katibu Mkuu
Wizara ya Fedha
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KUTOKA
MEZA YA
MHARIRI
MKUU

Ndugu Wasomaiji,

Ni furaha ya kipekee kuwakaribisha katika
Toleo la Tatu la Jarida la Hazina VYetu
kwa mwaka wa fedha 2024/2025. Toleo hili
limeandaliwa likijumuisha maudhui vya
kipekee yanayoangazia mafanikio, changa-
moto, na mwelekeo wa Wizara ya Fedha

katika kipindi cha Januari hadi Machi 2025. Kwa mara nyingine tunatoa shukrani za dhati kwa wasomaji
wetu wote kwa kuendelea kuwa sehemu muhimu ya safari hii

Katika kurasa za jarida hili, utapata makala ya kuimarisha uwazi, uwajibikaji, na ushirikishwaji katika

maalum yanayochambua maendeleo vya usimamizi wa fedha za umma. Tunaamini kuwa kwa pamoja

kisera na kiutendaji ndani ya wizara. Makala tunaweza kuhakikisha kuwa Hazina Yetu inasimamiwa kwa

haya yameandikwa kwa lengo la kuwapatia ufanisi, kwa manufaa ya kizazi cha sasa na kijacho.

wasomaji maarifa mapya na kuongeza

uelewa kuhusu masuala muhimu ya usimam- Tunakaribisha maoni na mawazo kutoka kwenu, na tunawakar-

izi wa fedha za umma, matumizi bora ya ibisha kwa moyo mkunjufu kuendelea kufurahia, kujifunza, na

rasilimali, na maboresho ya mifumo ya ukus- kushiriki maudhui ya toleo hili.

anyaji na matumizi ya mapato ya serikali.

Miongoni mwa mambo yaliyopatiwa kipaum- Kwa niaba ya Timu ya Uhariri

bele katika toleo hili ni:

Benny Mwaipaja
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini

Uzinduzi wa miradi mikubwa vya .
Wizara ya Fedha

kimkakati, inayofadhiliwa na Serikali
kwa kushirikiana na Washirika wa
Maendeleo.

Mafunzo ya ndani kwa watumishi wa
umma, yanayolenga kuboresha
usimamizi wa fedha pamoja na
matumizi ya TEHAMA katika kurahi-
sisha utendaji kazi wa kila siku.

Ushiriki wa Wizara ya Fedha katika
mikutano ya kimataifa, iliyojadili
masuala ya uchumi wa kijani na
mabadiliko ya mifumo ya kifedha
duniani.
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UMUHIMU WA TATHMINI YA UWEZ0O WA NCHI KUKOPA NA
KULIPA MADENI (SOVEREIGN CREDIT RATINGS) KATIKA
UCHUMI WA TANZANIA (FITCH RATINGS NA MOODY'S)

Na

Joéeph Mahumi

l(atika ulimwengu wa fedha

za kimataifa, kampuni za tathmini
ya mikopo zina jukumu muhimu
katika kusaidia mataifa, wafanyabi-
ashara, na wawekezaji kuelewa hali
ya uchumi na fedha wa nchi au
taasisi mbalimbali.

Tathmini  hizo zinatumika kutoa
viashiria vya uwezo wa nchi au
taasisi kukopa na kulipa madeni na
kuonesha viwango vya vihatarishi
vya kushindwa kulipa mikopo ya
wawekezaji.

Miongoni mwa kampuni kubwa
mbili za kufanya tathmini ya nchi
kukopesheka duniani, ni Fitch
Ratings na Moody's
Service. Kampuni hizo ziliasisiwa

Investor
miongo mingi iliyopita.
Kwa Tanzania, tathmini za Kampuni

za Fitch Ratings na Moody's zime-
kuwa na matokeo mazuri katika

kuitangaza nchi katika nyanja za
kimataifa kuhusu ukuaji wa uchumi
ambapo inasaidia kuvutia uwekezaji
wa kigeni wa moja kwa moja (FDI).

Makala haya yanaelezea jinsi Kampuni
hizo zilivyotathmini hali ya uchumi wa
Tanzania kupitia taarifa zao rasmi.

@ Fitch Ratings na Tanzania

Fitch Ratings ni Kampuni inayomiliki-
wa na Taasisi ya Hearst Communica-
tions, yenye Makao Makuu yake katika
miji ya New York nchini Marekani na
London nchini Uingereza.

Fitch ilianza kuifanyia tathmini Tanza-
nia kwa mara ya kwanza tarehe 9 Juni,
2023 ambapo iliipatia
matokeo ya alama B+ na mtazamo
thabiti (stable outlook) ambao ulione-
sha ukuaji wa uchumi wa Tanzania
ulichangiwa kwa kiasi kikubwa na
sekta za kilimo, uchukuzi na utali,

Tanzania

pamoja na uwekezaji wa miundombinu

kama vile Reli ya Kisasa
(Standard Gauge Railway)
na Mradi wa Umeme wa
Julius Nyerere.
Ripoti ya Fitch ilitambua
kuwa uchumi wa Tanzania
ulikua kwa kasi ya wastani ya
52% mwaka 2023, na
kukadiria ukuaji huo
ungeongezeka hadi 5.4%
mwaka 2024. Hii ilikuwa ni
ishara ya kuaminika kwa
wawekezaji kwamba Tanza-
nia ina mazingira salama ya
kiuchumi licha ya changa-
moto za kiuchumi zilizoikum-
ba dunia.

Mnamo Juni 2024, Fitch
ilithibitisha Tanzania kuwa
katika daraja "B+" na mtaza-
mo thabiti, ikisisitiza kuwa
uchumi wa Tanzania ulikuwa
imara kukabiliana na misu-
kosuko iliyoikumba dunia.




5.4%

ukuaji wa
uchumi

Moody’s na Tanzania

Moody's, ni Kampuni yenye Makao
Makuu yake Katika jengo maarufu
York,
ilifanya tathmini ya kwanza isiyo

nchini  Marekani, ambayo
rasmi ya uwezo wa nchi kukope-
sheka katika masoko ya mitaji ya
Machi

2018 ambapo iliipa Tanzania alama

kimataifa, mwezi mwaka
ya “B1” lakini ikiweka mtazamo hasi
(negative outlook). Mtazamo huu
ulitokana na wasiwasi wa Moody's
kuhusu utekelezaji

uchumi zisizotabirika na changa-

wa sSsera za

moto za kibiashara duniani.

Hata hivyo, mnamo Machi 2023,
Moody's ilifanya tathmini ya kwanza
kukopesheka katika
masoko ya mitaji ya kimataifa na
kuiweka Tanzania katika daraja B2

ya nchi

na mtazamo chanya. Aidha, mnamo
mwezi Machi 2024, Kampuni hiyo
iliipandisha daraja Tanzania kutoka
B2 hadi B1 na kubadilisha mtazamo
wake kuwa thabiti (stable outlook),
kutokana na mageuzi makubwa ya
kisera yaliyofanywa na Serikali ya
Awamu ya Sita inayoongozwa na
Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, katika sekta mbalimbali
za kiuchumi na kijamii yaliyowavu-
tia zaidi wawekezaji wa kigeni.

Moody's ilitambua kuwa Tanzania
ilikuwa na uwezo wa kustahimili
misukosuko ya uchumi iliyoikumba
dunia, ikiwemo Uviko-19 na mizozo

Ukuaji wa uchumi wa 5.4% uliotabiriwa kwa mwaka 2024 uliungwa mkono na
utekelezaji wa miradi mikubwa ya maendeleo, ikivemo Bomba la Mafuta la Afrika
Mashariki (EACOP) na Ujenzi wa Daraja la Kigongo-Busisi. Ukuaji huu wa uchumi
umeisaidia Tanzania kuimarisha uwezo wake wa kukopa kutoka masoko ya kimataifa
kwa masharti nafuu, hivyo kuwezesha mipango ya maendeleo kufanyika.

ya kivita sehemu mbalimbali duniani,
hususan Ukraine na Urusi, na kwamba
deni lake lilikuwa la wastani ikilingan-
ishwa na nchi
Mashariki.

nyingine za Afrika

Mnamo Septemba 2024, Moody's
ilithibitisha tena alama ya "B1' ikiashiria
thabiti
unaoweza kuvutia uwekezaji zaidi na

kuwa Tanzania ina uchumi

zaidi.
Tathmini hizi za Fitch na Moody's zime-

kuwa
uchumi wa Tanzania kwa njia kadhaa:

na umuhimu mkubwa kwa

Kuvutia Wawekezaji
wa Kigeni:

Daraja “B+" na "B1” inaonesha
kwamba Tanzania ni nchi salama
kwa wawekezaji. Hii imesaidia
kuvutia uwekezaji
moja wa kigeni katika sekta za
kilimo, madini, na miundombinu
kama ilivyoelezwa katika Konga-
mano la Biashara na Uwekezaji
lililofanyika jijini Riyadh, Saudi
Arabia, Desemba 2024.

wa moja kwa

JARIDA LAHAZINAYETU - TOLEO LA ROBO MWAKA YA TATU 2024/2025

Uwezo wa Kukopa
kwa Gharama Nafuu:

Matokeo mazuri ya Tathmini
yanapunguza gharama za
kukopa katika masoko ya
kimataifa.

Kuimarisha Imani
ya Kimataifa:

Tathmini hizi zimeimarisha

imani ya wawekezaji na
washirika wa kimataifa juu
ya uchumi wa Tanzania. Hii
ni muhimu hasa katika enzi
ya ushindani wa kiuchumi
Afrika, ambapo
Tanzania ina Daraja bora
zaidi ikilinganishwa na nchi
nyingine za Afrika Mashariki.

barani

Daraja la "B+" na "B1” zimeone-
sha kuwa Tanzania ina uchumi
unaokua vizuri na thabiti. Aidha,
Tanzania inaendelea
kazi maeneo mengine ili kupata
daraja la juu zaidi kwa kuendelea
kutekeleza miradi ya maendeleo,
mageuzi ya kiuchumi na kubore-
sha mazingira ya Biashara.

kufanyia

Mwisho



anzania inaunganisha mifumo
ya kielectroniki ya fedha na mifumo
mingine ya kiutendaji ili kuhakikisha
usimamizi bora wa fedha za umma,
kuweka uwiano Kkati
matumizi, kurahisisha ufuatiliaji, kubore-
sha uwazi na uwajibikaji na tathmini ya
matumizi ya fedha na kudhibiti mianya
ya upotevu wa fedha.

ya mapato na

Uunganishaji wa mifumo ya kielektroniki
ni jukumu walilopewa Wizara ya Fedha
kuhakikisha
na kusaidia

na wadau wengine ili
mifumo hiyo inasomana
katika kuongeza ufanisi wa kiutendaji
ndani ya Wizara, Taasisi, Mashirika ya
Umma na Halmashauri nchini.

Katika utekelezaji wa jukumu hilo Wizara
ya Fedha imefanikiwa  kuunganisha
Mfumo wa Usimamizi wa Madeni
(CS-Meridian), Ulipaiji
Serikalini (MUSE) ambayo imeunganish-
wa na Benki Kuu ya Tanzania (BoT) na
kuwa nchi ya kwanza Afrika kutekeleza
jambo hilo na kutambuliwa na Jumuiya
ya Madola hivyo kuifanya kuwa kitovu
cha mafunzo ya Mifumo hiyo.

Mfumo wa

Hatua ya kuunganisha mifumo hiyo
umerahisisha uwekaji mzuri wa takwimu,
usimamizi wa deni na namna ya kulipa
kwa urahisi deni hilo kupitia Mfumo wa
Ulipaji Serikalini (MUSE) kinyume na
awali ambapo kazi hiyo ilifanywa kwa
njia ya analogia na kusababisha makosa
ya kibinadamu.
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Nchi ya Kenya ni miongoni mwa
nchi nyingi za Afrika ambazo zime-
pata mafunzo ya uunganishwaji wa
mifumo hiyo nchini kupitia ujumbe
wa Timu ya Wataalamu kutoka Idara
ya Madeni Wizara ya Fedha-Kenya
na Benki Kuu- Kenya.

Akitoa maelezo kuhusu uunganish-
waji wa mifumo na faida kwa afrika
Kiongozi wa Timu ya Wataalamu
kutoka Idara ya Madeni Wizara ya
Fedha-Kenya na Benki Kuu-Kenya,
Bw. Jeremiah Tomno, alisema kuwa
wamejifunza mengi
hata waliyokuwa hawajayatarajia
ambayo ni mambo mema kwao.

mambo

Bw. Tomno alisema kuwa
wameamua kujifunza kuhusu uuan-
ganishwaji wa mifumo kwa kuwa
nchi hizo zipo katika Jumuiya na

Ukanda mmoja, hivyo wanahitaji

UUNGANISHWAJI WA MIFUMO
WAONGEZA UFANISI TANZANIA

Na. Peter Haule

kufanya ~mambo  ambayo
kwa kiasi kikubwa yanatakiwa
yafanane kwa
wawekezaji
nchi hizo kwa namna inayofa-
nana katika

mikopo na madeni.

kuwa
wanazitazama

masuala ya

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Fedha, Bw. Elijah Mwan-
dumbya akizungumzia kuhusu
uunganishaji wa mifumo na
mafunzo kwa wageni, alisema
Tanzania imepiga hatua kubwa
katika uunganishaji mifumo na
ziara ya mafunzo kwa wataala-
mu kutoka Kenya ni ushahidi
wa mafanikio ya utekelezaji wa
maagizo ya viongozi kwenye
eneo hilo.

Ujumbe kutoka Kenya
umekuja kujifunza katika
maeneo ya Mifumo ya

kuweka takwimu za

masuala ya madeni kwa

kuwa nchi hizo pia

zinakopa kutoka kwa
wadau mbalimballi, hivyo
kutakiwa kuweka takwimu

za ukopayji vizuri na kulipa

madeni kwa wakati,




Alisema  kuunganisha  Mifumo
kunasaidia kuwa waangalifu kwa
upande wa kukopa na kuzisaidia

nchi hususan za Afrika kuwa

salama kiuchumi na kuepusha
madeni  yanayoweza kuziletea
changamoto za maendeleo ya
kiuchumi.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
Usimamizi wa Mifumo ya Fedha
kutoka Wizara ya Fedha, Dkt. John
Sausi, alieleza kuwa baada ya
Serikali
Mfumo wa MUSE na Mfumo wa

kufanikiwa kuunganisha
Usimamizi wa Madeni, Jumuiya ya
Madola, waliona utekelezaji na
usimamizi wa deni kwa Tanzania
umekuwa mzuri.

Alisema kuwa Wizara ya Fedha
imeunganisha mifumo mingi tangu
maagizo yalipotolewa na Serikali,
kwa sasa malipo mengi yanayofa-
nyika kwa kuanzia na makusanyo
ya mapato hadi namna yanavyotu-
mika mifumo yake imeunganishwa
na kuzuia watu kuingilia mapato
hayo hivyo mapato kuwa na usala-
ma kwa kiwango kikubwa na kuzuia
upotevu wa mapato.
Wizara ya Fedha inasimamia
mifumo mikubwa ikiwemo Mifumo
ya Bajeti, Mifumo ya ukusanyaiji
(GePG) pamoja na Mfumo wa
MUSE unaotumika katika matumizi.

Dkt. Sausi alisema Taasisi zinazofa-
nya kazi katika ngazi vya
fedha

kupitia Mfumo wa TAUSI ambazo

Halmashauri  hukusanya
zinaingia moja kwa moja kwenye
akaunti za Benki za Biashara kisha
zinakwenda Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) na taarifa zinapatikana
kupitia Mfumo wa MUSE na baada
ya hapo Halmashauri zinaanza
kutumia.
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Alisema hatua hizo ambazo

zinatumia mifumo ya kielektroniki ni
jambo linaonesha namna mifumo
kutoka

inavyoweza  kuwasiliana

taasisi moja kwenda taasisi nyingine.

Alisema kwa upande wa malipo ya
mishahara ya watumishi wa umma,
taarifa za mtumishi zinaandaliwa na
Ofisi ya Rais Utumishi zinaenda
Wizara ya Fedha na watumishi wote
wanaolipwa na Serikali wanapata
mishahara ndani ya siku moja katika
muda wa masaa mawili, hiyo ni
baada ya kufanya miunganiko kati ya
Ofisi ya Rais Utumishi, Wizara ya
Fedha, Benki Kuu pamoja na Benki
nyingine.

Ufanisi wa kiutendaji unaotokana na
uunganishwaji wa mifumo umeshu-
hudiwa pia na Mdhibiti wa Bajeti wa
Kenya Dkt. Margaret Nyakang'o,
ambaye alishangazwa na Ufanisi wa
Katika
Madeni ya Umma

Tanzania Usimamizi wa

Moja ya jambo aliloshuhudia ni
hatua ya Tanzania kuwa na rejista ya
madeni iliyounganishwa kikamilifu
na Mfumo wa Usimamizi wa Fedha
za Umma (IFTMIS) kwa Mamlaka ya
Serikali za mitaa, Mfumo wa Rasili-
mali Watu (HR), na Akaunti Moja ya

Hazina (TSA) ambayo inaweze-
Serikali
kusimamia mtiririko wa fedha

sha watendaji wa

kwa usahihi na ufanisi mkubwa.

Alisema imewezekana, watumi-
shi wa umma kulipwa kwa wakati
mmoja kwa kubofya kitufe hali
inayodhihirisha kiwango cha juu
cha usimamizi wa fedha na ufan-
isi, na kutoa mfano bora kwa nchi
nyingine.

Aidha,
mifumo

Tanzania EWELE
madhubuti katika
usimamizi wa madeni, ambapo
Serikali
mkopo wowote, lazima upitie

kabla ya kuchukua
hatua tatu za tathmini, Kamati ya
Ufundi, Kamati ya Uendeshaji, na
hatimaye Baraza la Mawaziri.
Mfumo huu wa kidijitali na wa
kisasa unahakikisha kuwa kila
mkopo unachukuliwa kwa umak-
Serikali ya Tanzania
inachagua masharti bora zaidi
kupitia mchakato wa zabuni.

ini na

Mdhibiti wa Bajeti wa Kenya
alieleza wazi kwamba mfumo
wa usimamizi wa madeni wa
Tanzania ni "usio na kifani", na
alijivunia kuona mifumo ikiwa
imara na thabiti ikiwa inasimami-
wa na moja ya nchi ya Afrika.

Tanzania imeunganisha mifumo
kwa kiasi kikubwa na kutoa fursa
kwa nchi nyingine za Afrika
kujifunza, kwa Serikali ya Tanza-
katika
usimamizi wa rasilimali za umma

nia inaonesha ufanisi
na mafanikio hayo ni muendele-
zo wa kuifanya Tanzania bora
yenye maendeleo endelevu na
usimamizi wa fedha kwa ustawi
wa umma.



Na. Asia Singano

Makala haya yataangazia
kuhusu lengo la kuazishwa
kwa Mfumo huu, namna
mfumo huu unavyofanya
kazi, faida za Mfumo,
changamoto za mfumo
pamoja na maoni ya
kuendelea kuboresha
mfumo.

UMUHIMU WA MFUMO WA
“WEZESHA PORTAL" KATIKA
USIMAMIZI WA VIKUNDI VYA
KiJAMII VYA HUDUMA NDOGO
ZA FEDHA NCHINI TANZANIA

ezesha Portal ni Mfumo
wa kielektroniki ulioanzishwa na Wizara
ya Fedha kwa kushirikiana na Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa -TAMISEMI na Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) kwa lengo la kuwezesha
vikundi vya kijamii vya huduma ndogo
za fedha na wahamasishaji wa biashara
ya huduma ndogo za fedha kuwasilisha
maombi ya usajili na taarifa za
uendeshaji kwa njia ya kielektroniki
nchini Tanzania.

Mfumo wa huu ulianzishwa mwaka
2023 ikiwa ni maboresho ya Mfumo wa
Usimamizi wa Mikopo ya Asilimia Kumi
ya Mapato ya Halmashauri (TPLMIS)
kwa kuongeza moduli za usajili na
usimamizi wa Vikundi vya Kijamii vya
Huduma Ndogo za Fedha (Community
Microfinance Groups) na Wahama-
sishaji wa Biashara ya Huduma Ndogo
za Fedha (Microfinance Business
Promoters).

Mfumo huu unalenga kutoa jukwaa la
kidijitali kwa vikundi vya kijamii vya
huduma ndogo za fedha ili kusimamia
shughuli zao za kifedha kwa ufanisi,
uwazi, na kwa kufuata Sheria na Tarati-
bu za uendeshaji wa huduma ndogo za
fedha; kuboresha huduma za kifedha ;
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na kuondoa changamoto
zinazokwamisha ukuaji wa vikun-

di vya kifedha nchini.

Umuhimu wa Mfumo huu unaji-
tokeza hasa kutokana na ukweli
kwamba vikundi vingi vya
huduma ndogo za fedha vimeku-
wa na changamoto kubwa katika
usimamizi wa vikundi kutokana
na baadhi ya wananchi kuanzi-
sha vikundi bila uelewa wa kuto-
sha huku wengine wakiishia
kudhulumiwa fedha zao na
wanakikundi
waaminifu.

wenzao  wasio

Wizara ya Fedha kwa kuliona
hilo, kupitia |dara ya Uendelezaji
wa Sekta ya Fedha, katika
mpango wake wa elimu vya
fedha, imekuwa ikiwaelewesha
wananchi katika maeneo mbal-
imbali yanayotembelewa kupewa
elimu ya fedha, pia huwaelimisha
kuhusu uwepo na umuhimu wa
Mfumo wa Wezesha Portal na
baadhi ya wananchi wameanza
kupata uelewa kuhusu kusajili
vikundi vyao vya kijamii vya
huduma ndogo za fedha kwenye
mfumo huo.



MALENGO YA MFUMO WA WEZESHA PORTAL

Ni ukweli

usiopingika kuwa, kila

jambo huanzishwa kwa lengo maalu-
mu, kadhalika Mfumo wa Wezesha
Portal, umeanzishwa kwa madhumu-
ni na malengo mbalimbali yakiwemo,
Kuboresha usimamizi wa Vikundi vya

Kijamii vya Huduma Ndogo

Za

Fedha, kuongeza uwazi na ufanisi,
kuhakikisha kuwa kanuni, taratibu na
Sheria za Huduma Ndogo za Fedha

zinafuatwa na kutekelezwa.

« Kuboresha usajili na usimamizi wa

Vikundi vya Kijamii vya Huduma

Ndogo za Fedha na Wahamasishayji

wa Huduma Ndogo za Fedha

Mfumo unarahisisha uwasilishaji wa

maombi ya usajili, kuwezesha CMGs

na MBPs kupata vyeti/hati za usajili

mtandaoni, kufuatilia maombi

ya

usajili (application status) kwa njia ya

mtandao; Kuwezesha

CMGs

kuwasilisha taarifa zao za fedha na

zisizo za fedha kila robo mwaka kwa
njia ya kielektroniki na hivyo, kusaidia
kutoa taarifa zinazoweza kutumika
katika kufanya maamuzi ya kifedha.

« Kuongeza uwazi na ufanisi

Taarifa zote muhimu kuhusu shughuli

za kifedha zinazohusiana na vikundi

vinavyohudumia wanachama wake
zinapatikana kwa uwazi. Hii inarahisi-

sha ufuatiliaji na udhibiti wa utoaji wa

huduma ndogo za fedha.

= Kuhakikisha Kanuni, Taratibu na

Sheria za Huduma Ndogo za Fedha

zinafuatwa na kutekelezwa.

Mfumo wa Wezesha Portal unahakiki-
sha kuwa vikundi vinatii Sheria za
kifedha na taratibu zilizowekwa na

serikali.

Hii inasaidia kupunguza hatari ya

udanganyifu na ubadhirifu wa
fedha za wanachama.

Wanufaika wakuu wa Mfumo huu

ni Vikundi vya Kijamii vya
Huduma Ndogo za Fedha,
Wahamasishaji wa Huduma

Ndogo za Fedha na Serikali.

Vikundi vya Huduma Ndogo za
Fedha vinanufaika kwa kupata
usaidizi wa kisheria na kiufundi
katika usajili na usimamizi wa
shughuli zao.

Wanachama wa vikundi, kwa
upande
huduma za kifedha zinazotekele-
zwa kwa ufanisi na uwazi, huku
Serikali ikifaidika pia kwa kuwa
na mfumo rahisi wa ufuatiliaji na
udhibiti wa shughuli za kifedha
za vikundi.

mwingine, wanapata
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JINSI MFUMO WA WEZESHA
PORTAL UNAVYOFANYA KAZI

Mfumo wa Wezesha Portal
unafanya kazi kwa kuweka
vigezo na masharti madhubuti

kwa vikundi vya huduma za

fedha ili visajiliwe kwenye
mfumo.

Usajili  wa vikundi kwenye
Wezesha Portal unahusisha

hatua kadhaa, ikiwa ni pamoja
na kujiandikisha kwenye portal,
kutuma maombi ya usajili, na
kutoa taarifa muhimu kuhusu
kikundi.

Baada ya kupitia mchakato wa
usajili, vikundi vinapata uthibit-
isho na vinaweza kuanza
kutumia Mfumo kwa usimamizi
wa shughuli zao. Mfumo huu

pia unahusisha utoaji wa ripoti



za kifedha, ambapo vikundi vinahitaji
ripoti kuhusu hali ya
kifedha na utekelezaji wa shughuli
zao. Ripoti hizi zinathaminiwa na
mamlaka za udhibiti ili kuhakikisha
kuwa vikundi vinatii Sheria na Kanuni
za kifedha.

kuwasilisha

FAIDA ZA MFUMO WA WEZESHA
PORTAL KWA VIKUNDI VYA HUDUMA
ZA FEDHA

Mfumo wa Wezesha Portal una faida
nyingi kwa vikundi vya huduma za
fedha. Kwanza, Mfumo huu unasaidia
kuongeza uwazi na uwajibikaji na
imesaidia ongezeko la huduma za
kifedha.

- Uwazi katika utendaji wa vikundi
vya kifedha

Mfumo wa Wezesha Portal, ume-
ongeza upatikanaji wa huduma za
kifedha kwa wananchi, hasa wale

ambapo upatikanaji wa huduma za
kifedha ulikuwa ni changamoto.

- Usalama wa fedha

Wezesha Portal inaathari chanya
kubwa katika kuongeza usalama wa
fedha. Mfumo huu umejizatiti na
hatua za kiusalama zinazohakikisha
kuwa fedha za wanachama zinahifa-

dhiwa kwa usalama.

Aidha, kila shughuli
kwenye mfumo huo inafuatiliwa na
kurekodiwa, na taarifa zote za kifedha
zina uhifadhi wa kisasa wa kidijitali,
ambao unalinda taarifa za kifedha
dhidi ya
mabaya.

inayofanyika

udukuzi na matumizi

« Kukuza Vikundi vya Huduma
za Fedha

Wezesha Portal pia ina mchango
mkubwa katika ukuaji wa vikundi
vya huduma za fedha nchini
Tanzania. Mfumo huu umeweze-
sha vikundi kuwa na ufanisi
mkubwa katika usimamizi wa

shughuli na kwa hivyo,
kupata

mikopo kwenye taasisi za kifedha

zao,
inawezesha vikundi
na kuongeza huduma zao kwa
wanachama.

CHANGAMOTO NA VIKWAZO
VINAVYOHUSIANA NA WEZESHA
PORTAL

Ingawa Mfumo wa Wezesha
Portal umeleta mabadiliko chanya
kwa sekta ya huduma za fedha,
kuna changamoto kadhaa zinazo-
husiana na utekelezaji wa Mfumo

huo.

Moja ya changamoto kubwa ni
upungufu wa elimu ya kifedha kati
ya vikundi na wanachama wao.
Baadhi ya vikundi, wanachama
wake hawajui namna ya kutumia
mfumo huu kwa ufanisi, jambo
linaloweza kusababisha
ucheleweshaji  katika usajili na
kuripoti shughuli za kifedha.

Changamoto nyingine ni miun-
dombinu ya teknolojia. Vikundi
havina vifaa vya kutosha vya
kisasa vya teknolojia, jambo
linalozuia utekelezaji wa matumizi
ya Mfumo.

Kwa upande mwingine, Wezesha
Portal inakutana na changamoto
kutoka kwa wadau mbalimbali,
ikiwa ni pamoja na wanachama

202412025

wa vikundi ambao wanaweza
kutokuwa na imani na Mfumo
mpya, au kutoka kwa wadau
wa kifedha ambao wanaweza
kuona Wezesha Portal kama
kikwazo kwenye biashara zao.
Wezesha Portal ni Mfumo
muhimu unaosaidia kubore-
sha usimamizi na usajili wa
Vikundi  vya kijamii vya
Huduma Ndogo za Fedha
nchini Tanzania, ili
huu uweze kufanya kazi kwa
ufanisi, elimu kwa vikundi na
wanachama wao ni muhimu

mfumo

ili kuwasaidia wananchi na
watoa huduma ndogo za
fedha kutumia Mfumo kwa
ufanisi.

Pia kuboresha miundombinu
ya teknolojia, hasa kwa vikun-
di vya huduma za fedha vilivy-
""" kuwahamasisha
wadau wa kifedha kama benki
na mashirika ya fedha ili
waweze kutoa msaada kwa
vikundi vya huduma za fedha

kuhusiana na teknolojia.

Hata hivyo kutokana na umu-
himu wa Mfumo huu, Wizara
ya Fedha, kupitia Idara ya
Uendelezaji wa Sekta vya
Fedha, inaendelea kutoa
elimu kwa wananchi na watoa
huduma ndogo za fedha
kupitia programu ya elimu
ya fedha ili kutatua changa-
moto
kuwaelimisha kuhusu Mfumo
huu wa Wezesha Portal jambo
ambalo pia litasaidia kuondoa
changamoto mbalimbali za
Mfumo huui.

Mwisho

mbalimbali  ikiwemo
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atika juhudi za kuhar-
akisha maendeleo ya kiuchumi
na kijamii, Serikali nyingi duniani
zinatumia ushirikiano kati ya
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi,
maarufu kama PPP (Public-Pri-
vate Partnership).

Ubia kati ya Sekta ya Umma na
Sekta Binafsi (PPP), ni mfumo
wa kiutawala na
ambapo Serikali hushirikiana na
sekta binafsi katika kupanga,
kufadhili, kujenga, kuendesha au
kuendeleza pamoja na kubore-
sha utoaji wa huduma za kijamii
na miundombinu kwa ufanisi

kiuchumi

zaidi.

Katika muktadha wa Tanzania,
utaratibu huu umejikita kama
njia mbadala ya kugharamia na
kusimamia miradi mikubwa ya
miundombinu  na  huduma
muhimu za kijamii ili kuhakikisha
miradi ya maendeleo inatekelez-
wa kwa ufanisi zaidi kwa kutumia
nguvu ya pamoja kati ya Serikali
na sekta binafsi.

Na. Farida Ramadhan

Utaratibu huu unatumika kama mkakati
wa kukuza uchumi, kupunguza mzigo wa

kibajeti kwa Serikali na kuhakikisha
upatikanaji wa huduma bora kwa
wananchi  ambapo  sekta  binafsi

huchukua jukumu la kugharamia, kujen-
ga, kuendesha au kuendeleza miradi kwa
mujibu wa mkataba uliowekwa, huku
Serikali ikitoa mazingira wezeshi kama
vile sera rafiki, ardhi, dhamana au moti-
sha za kikodi.

Kwa mujibu wa Sheria ya Ubia kati ya
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi ya
mwaka 2010, iliyofanyiwa marekebisho
mwaka 2014, 2018, 2020 na 2023, Sura ya
103, PPP
makubaliano ya kimkataba (contractual
agreement) kati ya Sekta ya Umma na
Sekta Binafsi ambapo Sekta Binafsi
kupitia Kampuni Maalum ya Mradi (Spe-
cial Purpose Vehicle - SPV) itatekeleza
jukumu kwa niaba ya Sekta ya Umma
(Taasisi/Mamlaka ya Serikali).

imetafsiriwma  kuwa  ni

Sheria hiyo imebainisha kuwa utekelezaji
wa Mkataba unakuwa na muda maalumu
(kuanzia miaka 5-30) ambapo Sekta
Binafsi inabeba sehemu kubwa ya
vihatarishi (risks) vikiwemo vya kifedha,
kiuendeshaji na matengenezo.

JARIDA LAHAZINAYETU - TOLEO LA ROBO MWAKA YA TATU 2024/2025

DHANA YA UBIA KATI
YA SEKTA YA UMMA
NA SEKTA BINAFSI
(PPP) NA UMUHIMU
WAKE KATIKA
MAENDELEO YA TAIFA

Imeeleza kuwa Mwekezaji
atalipwa  kwa kuzingatia
utendaji wa kazi (Performance
based payment) na Sekta
Binafsi itarejesha mtaji
(CAPEX) na gharama nyingine
za mradi pamoja na faida
kupitia Bajeti ya Serikali (avail-
ability ~ payment) kupitia
akaunti maalum vya mradi
(Revenue Account) pamoja na
ada/tozo anazokusanya
wakati wa uendeshaji wa
mradi kutoka kwa watumiaji
wa huduma (user fee/ charg-
es) kulingana na aina na
mapato ya mradi.

Baada ya ukomo wa muda wa
Mkataba, mradi unakabidhiwa
kwa Mamlaka vya Serikali
ambapo katika  kutekeleza
jukumu hilo Sekta Binafsi
inaweza kujenga, kuendesha
na kufanya matengenezo vya
miundombinu  mipya kwa
niaba ya Serikali (greenfield
PPPs) kama vile miradi ya
masoko, Vituo vya Mabasi,
Madampo ya taka ngumu na
miradi ya maji.
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Sekta Binafsi pia inaweza kutoa
huduma kwa kutumia miundombinu
ya Serikali iliyopo (brownfield PPPs)
kama miradi ya DART Awamu ya 1- 6
na uendeshaji wa miundombinu ya
SGR iliyopo sasa pamoja na kubore-
sha/kukarabati miundombinu iliyopo
(yellowfield PPPs) kisha kutoa
huduma kwa wananchi kupitia miun-

dombinu husika kwa muda maalumu.

Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta
binafsi (Public-Private Partnership -
PPP) una faida nyingi katika kukuza
maendeleo ya
huduma bora kwa

miundombinu na
utoaji wa
wananchi.

Faida hizo ni pamoja na kupunguza
mzigo wa kibajeti kwa Serikali katika
kutekeleza miradi ya maendeleo na
kuimarisha uwezo wa Serikali kutoa
huduma za kijamii kwa ufanisi.

PPP husaidia kukuza uchumi kwa
kuibua fursa mpya za uwekezaji na
kuboresha utoaji wa huduma za
kijamii kwa kuwa miradi yake

huongeza ushirikiano kati ya Serikali
na sekta binafsi, jambo ambalo
huongeza uwekezaji wa ndani na
wa nje ambao huchochea ukuaji wa
uchumi na kuleta maendeleo katika
sekta mbalimbali.

Pamoja na hayo, PPP huongeza
fursa mpya za ajira kwa jamii kupitia
Miradi ambapo
sekta binafsi huajiri wafanyakazi

inayotekelezwa

katika nyanja mbalimbali, kama
ujenzi, uendeshaji na matengenezo
ya miundombinu.

Utekelezaji wa miradi kupitia PPP
inawezesha upatikanaji wa mitaji
mikubwa ya uwekezaji katika miradi
ya maendeleo, hivyo kupunguza
deni la Taifa na utegemezi kutoka
kwa wafadhili,

PPP pia husaidia kuboresha
huduma kwa sababu Sekta
binafsi mara nyingi huleta
teknolojia mpya, mbinu bora
za usimamizi, na ufanisi wa
hali ya juu ambao husaidia
kuboresha ubora wa

huduma kwa wananchi.

PPP ni katika
kuharakisha maendeleo ya

muhimu

Taifa kwa kutumia nguvu ya
pamoja kati ya Serikali na
sekta  binafsi,  ambapo
Serikali ya Tanzania, kupitia
Sheria ya PPP, imeonyesha
dhamira ya dhati kuende-
leza mfumo huu ili kuongeza
tija katika utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

Mwisho



IFAHAMU
WIZARA YA

Fedha
imeendelea kuwa mhimili wa

izara ya

kiuchumi katika uendeshaji wa
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania tangu ilipoanzishwa
rasmi baada ya Uhuru wa Tanga-

nyika mwaka 1961  Kupitia
makala  zilizotangulia  zenye
kichwa cha habari "lfahamu

Wizara ya Fedha", zilijadili kwa
muhtasari historia ya Wizara
ikivemo mabadiliko ya majina
iliyopitia, kuanzia ilipofahamika
kama Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, hadi ilivyo sasa. Vilevile,
Makala hizo zilielezea kwa kifupi
orodha ya Mawaziri wa Fedha
waliolitumikia Taifa kwa nyadhifa
mbalimbali tangu
wakichangia katika kuongoza
sera za kifedha na kiuchumi

uhuru,

nchini.

/ T
3 e

Katika makala haya, ambayo ni mwende-
lezo wa zile za awali, lengo ni kuendelea
kuchambua kwa kina Muundo wa Wizara
ya Fedha kwa kuangazia idara nyingine
mbili muhimu ambazo huchangia kwa
kiwango kikubwa katika utekelezaji wa
majukumu ya kisekta na kitaifa. Ambazo
ni Idara ya Fedha za Nje na Idara ya
Usimamizi wa Bajeti ya Serikali.

IDARA YA FEDHA ZA NJE

Idara ya Fedha za Nje ni moja kati ya
Idara zilizo chini ya Wizara ya Fedha
ambayo ni sehemu muhimu katika
usimamizi wa fedha za Umma, ikiwa na
jukumu la kuratibu upatikanaji wa rasili-
mali fedha kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo na kuhakikisha matumizi
bora ya rasilimali hizo katika kutekeleza
miradi mbalimbali ya maendeleo ndani

ya nchi.
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Na. Eva Ngowi

Lengo Kuu la Idara
ya Fedha za Nje

|dara ya Fedha za Nje ilianzish-
wa kwa lengo kuu la kuratibu
upatikanaji wa rasilimali fedha
kutoka kwa Washirika wa Mae-
ndeleo zinazojumuisha misaa-
da, mikopo ya masharti nafuu

na Dhamana. Idara hii
inatekeleza majukumu yake
kwa kuzingatia Sheria vya

Mikopo, Dhamana na Misaada
ya Mwaka 1974 na mwongozo
wa upatikanaji wa Misaada,
Mikopo yenye masharti nafuu,
na Dhamana. Rasilimali Fedha
kutoka kwa Washirika wa Mae-
ndeleo husaidia nchi katika
kutekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo ili kukabiliana na
changamoto mbalimbali za
kiuchumi, kijamii, na kisiasa.
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MAJUKUMU YA IDARA YA FEDHAZA NJE

Katika kuhakikisha Idara inatekeleza
jukumu lake kuu la uratibu wa upati-
kanaji wa rasilimali fedha kutoka
kwa Washirika wa Maendeleo, Idara
imekuwa ikitekeleza  majukumu
mahususi yafuatayo:-

1.

Kuratibu upatikanaji wa
Rasilimali Fedha kutoka
kwa Washirika wa Maend-
edeleo, ikijumuisha misaa-
da, mikopo ya masharti
nafuu, na dhamana. rasili-
mali fedha kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo
inasaidia  nchi  kuziba
nakisi ya rasilimali za ndani

zinazohitajika katika
utekelezaji wa miradi ya
maendeleo.

2.

Kuandaa na kuendeleza
Sera za ushirikiano na
Mikakati ya makubaliano
ya upatikanaji wa rasilimali
fedha kutoka kwa Washiri-
ka wa Maendeleo kwa
kuzingatia vipaumbele vya

nchi:

3.

Kuandaa Sera za Ufadhili
zitakazotumika katika

kuboresha mahusiano na
Washirika wa Maendeleo

4,
Kusimamia Matumizi na

kukagua  thamani vya

yote yaliyomo kwenye

Kusimamia utafutaji wa
makubaliano kwa kuzingatia
viwango vya kimataifa na
uwajibikaji baina ya nchi (Bilat-

eral Obligations).

0.

Kuandaa kumbukumbu zinazo-
husiana na usaidizi kutoka kwa
Washirika wa Maendeleo na
kuzitunza.

7.

Kuanzisha na kutunza mikataba
ya mikopo yenye masharti nafuu
katika kanzidata ya madeni.

UONGOZI WA IDARA YA FEDHA ZA NJE

Bw. Rished Bade

|dara ya Fedha za Nje inaongozwa na
Kamishna ambaye anawajibika kwa
kuhakikisha utekelezaji wa majukumu
Idara yake.

Idara  hii
katika Vitengo vinne (4), kila
moja ikiwa na jukumu

imegawanywa

maalum katika kusimamia na
kuratibu michakato ya fedha
za nje. Sehemu hizo ni:

Sehemu ya Ushirikiano
wa Uwili (Bilateral Coop-
eration Section): Kitengo
hiki  kinaongozwa na
Kamishna Msaidizi
ambaye anaratibu ushiriki-
ano wa kifedha kati ya
Tanzania na nchi zingine
Washirika wa Maendeleo
kwa mfano- Japan,
Marekani, China, India, na
nchi nyingine washirika.
Aidha, Kitengo hiki kinasi-
mamia majadiliano, na
taratibu zote za mikataba
baina ya Tanzania na nchi
nyingine  Washrika wa
Maendeleo.

Sehemu ya Ushirikiano
na Taasisi za Kimataifa
(Multilateral Cooperation
Section): Kitengo hiki
kinaongozwa na
Kamishna Msaidizi na
kinaratibu upatikanaji wa
rasilimali fedha kutoka
katika taasisi za kifedha za
kimataifa kama vile Benki
ya Dunia, Umoja wa Matai-
fa, Benki ya Maendeleo ya
Afrika, Mfuko wa Fedha wa
Kimataifa, Mfuko wa Mae-

fedha zinazoenda katika
utekelezaji wa miradi ili
kufikia maendeleo taraji-
wa.

Kamishna huyu ni Mtendaji Mkuu na
ndiye anayeshirikiana na taasisi na
wadau wa kimataifa ili kuhakikisha
utekelezaji wa malengo ya Idara na
Serikali kwa ujumla.
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Waarabu,
Mfuko wa Maendeleo wa
KUWAIT, na taasisi zingine
za kifedha za kimataifa.

ndeleo  wa
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Sehemu ya Ushirikiano wa
Kikanda (Regional Cooperation
Section): Kitengo hiki kinaongo-
zwa na Msaidizi
ambapo kinaratibu masuala ya
ushirikiano wa kifedha katika

Kamishina

taasisi za kikanda ikiwemo EAC,
SADC, AU, IORA, AfCFTA na
taasisi zingine za kikanda. Aidha,
Kitengo hiki kinahusika katika
fedha
katika taasisi za fedha za kikanda
kama vile Benki ya Maendeleo ya
Afrika Mashariki (EADB), Trade
Mark Afrika- TMA, Benki ya
Biashara na Maendeleo ya Afrika
(TADB), na taasisi zingine za
kikanda.

utafutaji wa rasilimali

Sehemu ya Uratibu wa Misaada
na Ufuatiliaji (Aid Programming
Co-ordination and Monitoring
Section): Kitengo hiki kinaongo-
zwa na Msaidizi
ambapo kinaratibu taratibu zote
za upatikanaji wa misaada ikiwa
ni pamoja na kuandaa Sera
mbalimbali na
upatikanaji wa rasilimali fedha
kutoka kwa Washirika wa Maen-
deleo na kinawajibika kusimamia
Kanzidata ya misaada na mikopo

Kamishna

Miongozo ya

nafuu kutoka kwa Washirika wa
Maendeleo.
Aidha, Kitengo kinasimamia
utekelezaji wa Sera za Kitaifa za
Misaada na Mikakati ya Ushiriki-
ano wa Maendeleo, kama yalivy-
oainishwa kwenye Mwongozo wa
Ushirikiano  wa  Maendeleo
(DCEF). Kitengo hiki kinaandaa na
kuratibu majadiliano ya kimkakati
kati ya Tanzania na Washirika wa
Maendeleo.

Majadiliano hayo hutumika kama
mwongozo wa utafutaji na upatikanaji
Fedha

Washirika wa Maendeleo.

wa rasilimali kutoka kwa

Idara ya Fedha za Nje ni Idara muhimu
katika kuratibu ukusanyaji wa rasilimali
Fedha kutoka kwa Washirika wa Mae-
ndeleo nje ya nchi na usimamizi wa
Fedha za Umma. Rasilimali fedha hizo
zinazokusanywa kutoka kwa Washirika
wa Maendeleo zinasaidia kuziba
pengo la Bajeti ya Serikali ambalo
hutokana na rasilimali fedha zilizokus-
anywa kutoka vyanzo mbalimbali vya
mapato ya Serikali. Rasilimali fedha
zinazokusanywa na ldara ya Fedha za
Nje hupelekwa katika makundi manne
ambapo, kundi la kwanza hupelekwa
katika Mfuko Mkuu wa Serikali kwa ajili
ya kusaidia Bajeti Kuu ya Serikali;
kundi la pili hupelekwa katika Kapu la
Sekta mbalimbali kwa ajili ya kusaidia
sekta husika mfano Elimu, Afya na
Sekta nyingine.

Kundi la tatu hupelekwa kusaidia
utekelezaji wa miradi ya maendeleo
moja kwa moja kwa watekelezaji au
kupitia Mfumo wa Kihasibu wa Serikali;
na kundi la nne hupelekwa kwenye
Kapu la Serikali kupitia Mfuko Mkuu
wa Serikali ambapo katika kundi hili

Washirika mbalimbali wa Maendeleo
hupeleka fedha kwa pamoja kwa ajili
ya kutekeleza programu na miradi ya
kisekta.

JARIDA LAHAZINAYETU - TOLEO LA ROBO MWAKA YA TATU 2024/2025

IDARA YA USIMAMIZI WA
BAJETI YA SERIKALI

Bajeti ya Serikali ni
muhimu inayotumika kutekeleza
maamuzi ya kisera ili kufikia
malengo ya kiuchumi, kijamii na
kisiasa. Kwa ujumla uandaaji wa
bajeti unahusisha ubainishaji wa
mapato ya Serikali na ugawaji
wa mapato hayo kwenye
vipaumbele vya Serikali i
kufikia malengo yaliyokusudiwa.
Mchakato wa Bajeti ya Serikali
una hatua kuu nne (4) ambazo
ni: Uandaaji wa Bajeti; Uidhin-
ishaji wa Bajeti; Utekelezaji wa
Bajeti na Ufuatiliaji na udhibiti
wa Bajeti.

nyenzo

Idara ya Usimamizi wa Bajeti ya
Serikali ina jukumu la kuhakiki-
sha kuwa kila hatua ya mchaka-
to huu inatekelezwa ipasavyo.

MAJUKUMU YA IDARA YA
USIMAMIZI WA BAJETI YA
SERIKALI

Majukumu ya Idara hii yanatoka-
na na matakwa ya lIbara ya 137
ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania (1977) na
Sheria ya Bajeti Na. 11 ya Mwaka
2015 Majukumu yanayotekelez-
wa kupitia kwa Kamishna wa
Bajeti yanatokana na maelekezo
mahsusi yaliyoainishwa katika
Kifungu cha 8 hadi 18 cha Sheria
ya Bajeti Na. 11 ya Mwaka
2015.Kwa mujibu wa Muundo wa
Wizara ya Fedha na Sheria ya
Bajeti Na. 11 ya Mwaka 2015,
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Idara ya Usimamizi wa Bajeti ya
Serikali
yafuatayo:

inatekeleza  majukumu

a)

Kufanya mapitio ya Sera za Kibajeti
na kutoa miongozo mbalimbali kwa
lengo la kuboresha utekelezaji wa
bajeti;

b)

Kusimamia maandalizi ya Bajeti ya
Serikali na kutoa miongozo mbalim-
bali ya kibajeti;

c)

Kufanya uchambuzi wa bajeti za
Mafungu ili kuhakikisha vipaumbele
vya Serikali vinazingatiwa;

d)

Kutoa ushauri wa kibajeti kwa
Serikali
usimamizi wa bajeti na matumizi ya

kuhusu masuala ya

fedha za Umma;

e)

Kuhakikisha kuwa fedha zinaz-
otengwa katika Mafungu zinatolewa
kulingana na upatikanaji wa mapato
na vipaumbele vya Serikali;

f)

Kusimamia utekelezaji wa bajeti ya
Serikali na kufanya ufuatialiaji wa
matumizi ya fedha za umma;

9)
Kuchambua na kuainisha mahitaji

ya fedha za Matumizi Mengineyo,
Mishahara na Matumizi ya Maende-
leo kwa Wizara, |dara na Taasisi za
Serikali, Sekretarieti za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa;

h)

Kushauri kuhusu maboresho ya
mifumo ya usimamizi wa bajeti ya
Serikali; na

i)

Kuandaa taarifa mbalimbali
zinazohusu utekelezaji wa bajeti ya
Serikali kwa wadau mbalimbali
hususan Kamati ya Kudumu ya

Bunge ya Bajeti.

Bw. Meshack Anyingisye

Kamishna wa Idara ya Usimamizi wa Bajeti ya Serikali

Katika kuhakikisha kuwa majukumu
ya kitaifa yanatekelezwa ipasavyo,
Idara ya Usimamizi wa Bajeti ya
Serikali
Sehemu Kuu Tano ambazo ni:

imegawanywa  katika

Sehemu ya Wizara, |dara na Taasisi
za Serikali; Sehemu ya Sekretarieti
ya Mikoa na Mamlaka za Serikali za
Mitaa; Sehemu ya Udhibiti wa Bajeti
ya Mishahara; Sehemu ya Ufuatiliaji
wa Matumizi ya Serikali na Utendaji
Kazi; na Sehemu ya Uchambuzi na
Mbinu za Bajeti. Majukumu ya kila
sehemu yanasimamiwa na
Kamishna Msaidizi husika. Aidha,
kila sehemu ina Maafisa Bajeti
wanaotekeleza majukumu haya.
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MAJUKUMU YA SEHEMU
YA WIZARA, IDARA
ZINAZOJITEGEMEA,
TAASISI NA WAKALA ZA
SERIKALI (MDAS)

a)

Kuchambua na kutoa
ushauri kuhusu makaridio ya
bajeti za matumizi ya kawai-
da na maendeleo za MDAs;

b)

Kupokea na
maombi ya fedha za
Matumizi ya Kawaida na
Maendeleo za MDAs;

kuchambua

c)

Kufanya tathmini na ucham-

buzi wa ufanisi wa bajeti ya
MDAs

kufuatilia

maendeleo  kwa
pamoja na
utekelezaji wa bajeti hizo;

d)

Kufanya
kisekta wa bajeti ili kujumui-
sha katika bajeti ya Serikali;

uchambuzi wa

e)

Kufanya uchambuzi na
mapitio ya utekelezaji wa
bajeti za Mafungu ya MDAs
na kuandaa marekebisho ya
bajeti kwa kufanya

uhamisho pale inapolazimu;

f)

Kuratibu Mapitio ya Matumi-
zi ya Serikali (Public Expend-
iture Review)

9)
Kuandaa mapendekezo ya

mgao wa matumizi kwa kila
mwezi ya MDAs.
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MAJUKUMU YA SEHEMU YA
SEKRETARIETI ZA MIKOA NA
MAMLAKA YA SERIKALI ZA
MITAA (RSS & LGAS)

a)

Kupokea na kuchambua bajeti za
Matumizi ya Kawaida na Maen-
deleo za RSs & LGAs pamoja na
kufuatilia utekelezaji wa bajeti
hizo;

b)

Kufanya tathmini na uchambuzi
wa ufanisi wa bajeti mara kwa
mara wa bajeti za RSs & LGAs;

c)

Kufanya Uchambuzi wa kisekta
wa bajeti ili kujumuisha katika
bajeti ya Serikali;

d)

Kushiriki  katika ~ Maboresho
mbalimbali katika RSs & LGAs
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais
- TAMISEMI pamoja na wadau
wengine; na

e)

Kuandaa mapendekezo ya mgao
wa matumizi kwa kila mwezi ya
RSs na LGAs.

MAJUKUMU YA SEHEMU YA
UDHIBITI NA USIMAMIZI WA
MISHAHARA

a)

Kuchambua na  kuidhinisha
kuingizwa kwa watumishi wapya
katika payroll ya Serikali kwa
kushirikiana na Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa

Umma;

b)

Kuchambua na kushauri juu ya
mabadiliko katika payroll ya
Serikali na kuhakikisha kuwa
ukomo wa bajeti ya mishahara
unazingatiwa;

c)

Kufanyia tathmini na kushauri juu
ya mwenendo wa bajeti ya misha-
hara kwa kila mwezi;

d)

Kuchambua kwa kina marekebi-
sho yote ya mishahara yanayopas-
wa kuingia kwenye payroll;

e)

Kutunza kumbukumbu zote za
malipo ya malimbikizo ya misha-
hara;

f)

Kuandaa mapendekezo ya mgao
wa kila mwezi wa mishahara ya
watumishi wa Serikali na Taasisi za
Umma; na

9)
Kufuatilia ulipaji wa mishahara
kwa wakati kila mwezi,

MAJUKUMU YA SEHEMU YA
UCHAMBUZI NA MBINU ZA
KIBAJETI

a)

Kuratibu uandaaji na mapitio ya
sera za bajeti na miongozo ya
kibajeti;

b)

Kuratibu uandaaji, uchapishaji na
usambazaji wa vitabu vya makadi-
rio ya matumizi ya Serikali, pamoja
na vitabu na nyaraka nyingine
zinazohusiana na bajeti;

c)

Kuhakikisha kuwa takwimu mbal-
imbali za Bajeti ziko sahihi muda
wote;

d)

Kuratibu utekelezaji wa maboresho
ya kibajeti ikiwemo mifumo ya
kuongeza ufanisi na usimamizi

thabiti wa bajeti ya Serikali;
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MAJUKUMU YA SEHEMU YA
UFUATILIAJI WA MATUMIZI
YA SERIKALI NA UTENDAJI
KAZI

a)

Kuchambua mpango kazi na
mtiririko wa matumizi ya fedha
kwa kila Fungu na kushauri
maboresho;

b)

Kukusanya takwimu za miradi
ya maendeleo kutoka MDAs na
LGAs na kuzifanyia uchambuzi;

c)

Kufuatilia na kuandaa taarifa za
utekelezaji (physical and finan-
cial) wa fedha za matumizi ya
kawaida na za maendeleo;

d)

Kutoa taarifa ya utekelezaji wa
miradi ya maendeleo kwa
kamati ya kugawa rasilimali kila

mwezi;

e)
Kuratibu na kuandaa taarifa
mbalimbali za kibajeti ili ziwasil-
ishwe kwa wadau mbalimbali;
na

f)

Kufanya uhakiki na ufuatiliaji wa
matumizi ya fedha za utekelezaji
wa bajeti katika Mafungu yote.
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BAADHI YA MAJUKUMU YA
MAAFISA BAJETI WA IDARA
YA USIMAMIZI WA BAJETI YA
SERIKALI

a)

Kuwa kiungo muhimu kati ya
Wizara ya Fedha (hususani Idara
ya Usimamizi wa Bajeti ya Serika-
li) na Fungu analolisimamia
katika MDAs, RSs na LGAs;

b)

Kusimamia uchambuzi wa map-
endekezo ya makadirio ya bajeti
za Mafungu kwa
vipaumbele vya Serikali, Sheria,
Miongozo mbalimbali ya Serikali
na llani ya Chama cha Mapinduzi
na kutoa ushauri kwa Kamishna

kuzingatia

wa Bajeti;

c)

Kuchambua na kushauri kuhusu
uhalisia wa Mipango Kazi na
Mabhitaji ya Fedha ya Mafungu
ikiinganishwa na mtiririko wa
mapato ya Serikali;

d)

Kuchambua na kushauri kuhusu
uhitaji wa kufanya uhamisho wa
fedha ndani na nje ya mafungu
kwa kuzingatia maslahi mapana
ya Taifa na Sheria ya Bajeti Na1
ya Mwaka 2015;

e)

Kuchambua na kushauri kuhusu
mabhitaji ya fedha za Maendeleo,
Mishahara na Matumizi
Mengineyo kwa MDAs, RSs na

LGAS;

f)

Kushiriki kikamilifu katika mazoe-
zi ya uhakiki na ufuatiliaji wa
matumizi ya fedha za umma na
kutoa ushauri;

9)
Kufanya tathmini na kuandaa

taarifa mbalimbali za kibajeti;

h)

Kufanya uhamisho wa bajeti katika
Mafungu pamoja na kuandaa
taarifa ya Uhamisho;

i)

Kushiriki vikao vya Kamati za
Kudumu za
majadiliano ya bajeti za kisekta;

Bunge kuhusu

)

Kuchambua na kushauri kuhusu
mwenendo wa matumizi vya
Serikali ikilinganishwa na mapato

kwa kila mwezi na robo mwaka;

k)

Kushiriki katika stadi/tafiti mbalim-
bali za masuala ya kibajeti kwa
lengo la kuboresha sera na mion-
gozo ya kibajeti;

1)
Kuchambua na kupendekeza
kuhusu mifumo bora ya usimamizi

wa bajeti ya Serikali; na

m)

Kuchambua na kushauri kuhusu
utoaji wa fedha kuendana na
mikataba mbalimbali ya miradi ya
maendeleo.

CHANGAMOTO

Katika kutekeleza majukumu ya
|dara, zipo changamoto ambazo
baadhi vya
changamoto hizo ni kutotekelezwa
kwa bajeti kwa asilimia mia moja
kutokana na Kutokufikiwa kwa
malengo ya mapato hivyo kusaba-
bisha malengo ya matumizi katika
Mafungu mbalimbali kutofikiwa
kama ilivyokusudiwa.

huwa zinajitokeza

JARIDA LAHAZINAYETU - TOLEO LA ROBO MWAKA YA TATU 2024/2025

Vile vile, Idara imeendelea
kuchukua hatua mbalimbali za
kuboresha utendaji wa maju-
kumu yake, ikiwemo mabore-
sho ya Mifumo ya Kiutendaiji ili
kukabiliana na changamoto
zilizopo. Aidha, juhudi za
pamoja kutoka kwa wadau
zinahitajika ili kuongeza ufanisi
wa bajeti na kufikia malengo
yaliyokusudiwa.

ltaendelea...
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izara ya Fedha pamoja na
majukumu mengine ina jukumu la
kuhakikisha Watumishi wa Umma wana-
lipwa stahiki zao kwa wakati, moja ya
malipo hayo ni mishahara ikiambatana
na utoaji wa Hati za Mishahara ya
Watumishi.

Katika ulimwengu wa sasa, ambapo
usalama wa kifedha na uwazi katika
malipo ni muhimu zaidi kuliko wakati
wowote, hati ya mshahara imekuwa
nyaraka muhimu kwa kila mfanyakazi.
Hati hii siyo tu ni uthibitisho wa kile
kinacholipwa kwa mfanyakazi kila
mwezi, bali pia ni dhamana inayosaidia
wafanyakazi kudhibiti fedha zao, kutafuta
mikopo, na kuthibitisha mapato yao
katika Taasisi za fedha.

Kutokana na mabadiliko ya teknolojia,
mfumo wa utoaji wa hati ya mshahara
umebadilika kutoka ule wa kuchapisha
(nakala ngumu) hadi utoaji wa hati za
kidijitali, na hivyo kurahisisha upatikanaji
na matumizi ya nyaraka hizi muhimu.

Wastaafu na watumishi walio kazini sasa
wanaweza kupata kirahisi hati hizo
kupitia Mfumo wa Salary Slip Portal wa
Fedha kwa anuani vya
www.salaryslip.mof.go.tz. Pamoja na
faida hizo kwa Wastaafu na Watumishi,
Mfumo huu umeokoa gharama za
uchapaji na usafirishaji wa hati hizo za
mishahara kwenda Taasisi zote za Umma
nchini.

Wizara vya

Hata manufaa
makubwa, katika
utekelezaji wa mifumo hii bado
zinajitokeza.

hivyo, licha vya

changamoto

Makala haya yana-
chambua kwa kina kuhusu maana
ya hati ya mshahara, umuhimu
wake, jinsi inavyotolewa, na changa-
moto zinazoweza kutokea katika
mfumo wa utoaji wa hati za msha-
hara katika jamii ya leo.

Hati hii ina maelezo kuhusu namba
(check  number),
namba ya fungu la Mwajiri wake,
Idara, mishahara ya wafanyakazi,
baadhi ya posho, makato ya kodi,
na michango mbalimbali ya kisheria
na ya hiari kama vile makato ya
pensheni,
kuweka na kukopa.

ya mtumishi

bima na vyama vya

Hati ya mshahara pia inaonesha
jumla ya fedha
mfanyakazi baada ya makato yote
ya kisheria na ya hiari.

inayolipwa kwa
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FAHAMU ZAIDI KUHUSU
HATI YA MSHAHARA

Na. Saidina Msangi

Pamoja na taarifa hizo hati
tarehe,
mwezi na mwaka ambao

hiyo  inaonesha

mtumishi atastaafu.

Kwa kawaida, hati ya msha-

hara hutolewa mwishoni
mwa kila mwezi au wakati
wa kulipwa mshahara, na ni
muhimu kwa mfanyakazi
kwa sababu inatoa ushahidi
wa malipo anayopokea, na
ni nyaraka muhimu katika
matumizi mbalimbali kama
vile kwenye huduma za
mikopo, uhamisho wa ajira,
na hata urejeshaji wa kodi.
Mfumo huu pia umerahi-
sishia waajiri kutoa hati za

mshahara kwa haraka na

kwa ufanisi.




Kwa kawaida, mfanyakazi anapohita-
jika kupata hati ya mshahara, kuna
vigezo au masharti kadhaa yanayo-
hitajika kutimizwa:

« Kujisajili: Mfanyakazi atalazimika
kujisajili kwenye Mfumo na taarifa
zake zitahakikiwa na kuruhusiwa
kujiunga na Mfumo.

= Matumizi: Mtumishi au Mstaafu
aliyejiunga kwenye Mfumo ataweza
kupata hati zake za mishahara wakati
wowote atakapozihitaji.

= Nywila: Mtumishi au Mstaafu
endapo yake,
Mfumo utamwezesha kupata nywila

atasahau nywila

mpya, au atawasiliana na Wizara ya
Fedha kupitia namba za huduma kwa
wateja zilizopo kwenye Mfumo ili

asaidiwe kupata nywila mpya.
Hati ya mshahara ina umuhimu
mkubwa katika maisha ya kila mfan-
yakazi. Baadhi ya manufaa yake ni:

= Uthibitisho wa Mapato: Hati ya
mshahara ni uthibitisho wa mapato
ya mfanyakazi na ni muhimu katika
mchakato wa kupata mikopo au
kujisajili kwa huduma za kifedha.

« Kufuatilia Mapato na Matumizi:
Inawasaidia wafanyakazi
mapato yao na kutambua sehemu za
mapato yao zinazokatwa kila mwezi,
kama vile kodi, michango ya pensh-
eni, bima ya afya, na nyinginezo.

kufuatilia

= Usalama wa Kazi: Kwa kuwa Hati
ya mshahara inaonyesha malipo ya
mfanyakazi, inafanya iwe rahisi
kutambua ikiwa mshahara wa mfan-

yakazi unalipwa ipasavyo au la.

« Utambulisho wa Kisheria: Hati
ya mshahara inaweza kutumika
kama ushahidi katika kesi za kishe-
ria, kama vile kesi za madai ya haki
za mfanyakazi au wakati wa kulipa
kodi.

Hati za mshahara sasa zinahitaji
usalama wa ziada, kama vile
matumizi ya nenosiri au alama za
kipekee ili kuzuia ufikiaji usio halali.
Ilkiwa mtumishi anasahau neno la
siri linalotumika kufungua hati ya
hatua

mshahara, zinazopaswa

kufuatwa ni:

« Kuwasiliana na Idara ya Usimami-
zi wa Mifumo ya Kifedha (kwa
Wizara ya Fedha na Serikali kwa
ujumla), kwa kampuni au taasisi ni
Idara ya Teknolojia ya
Habari (IT): Mfanyakazi anapaswa

kwenye

kuwasiliana na idara ya IT ya kam-
puni au mwajiri ili apate msaada wa
kurejesha nenosiri lake au kupata
njia mbadala ya kufungua Hati ya
mshahara.

= Uthibitisho wa Utambulisho: Mara
nyingi,
uthibitisho wa utambulisho kama

mtumishi atahitaji kutoa
vile check number, kitambulisho
cha kazi au pasipoti ili kuhakikisha

kuwa anahitaji Hati hiyo.

« Mchakato wa Kufunga Akaunti:
Ikiwa tatizo lisingeweza kutatuliwa,
mchakato wa kufunga akaunti na
kuanzisha upya au kubadili nenosiri
unaweza kufanywa kwa usalama.

Hati ya mshahara inapatikana
kwa mfumo wa Salary Slip Portal
unaosimamiwa na Wizara ya Fedha
ambapo  mtumishi  anatakiwa
kujisajili ili kuweza kupata huduma
mahali popote kwa kutumia simu

ya mkononi au computer.

024/2026

Ili kuweza kujisajili Mtumishi
anapaswa kufahamu majina
yake kamili, kuwa na barua
pepe, kuwa na namba ya

ajira (Cheque  number),
Tarehe ya kuzaliwa, Vote
Code, Sub Vote Code,

Namba ya Akaunti ya Benki
unayopitishia mshahara,
Fahamu pia Salary Scale,
Salary Grade na Salary Step.

[li kujisajili Bofya
https://salaryslip.mof.-
go.tz/Manage/EmployeeReg-
istration

« au kuingia kwa waliojisajili
kwenye Government Salary
Slip Portal Bofya https://sal-
aryslip.mof.go.tz/Ac-
count/Login?ReturnUrl=%2F

Licha ya faida nyingi zinaz-
otokana na mifumo ya utoaji
wa Hati za mshahara kupitia
mtandao, bado
changamoto kadhaa zinazo-
husiana na mfumo huu:

kuna

= Mambo ya Usalama: Kuna
hatari ya uvunjaji wa usala-
ma na upotevu wa taarifa
binafsi za wafanyakazi ikiwa
mifumo ya mtandao haitai-
marishwa ipasavyo.

= Upungufu wa Ufahamu
wa Teknolojia: Wafanyakazi
hasa wale wa zamani au
wale wasiokuwa na ujuzi
kisasa
kukutana na

wa teknolojia ya
wanaweza
changamoto katika kutumia
mifumo ya kidijitali, ambayo
kusababisha

kutoweza

inaweza
kutoelewa au
kupata hati za mshahara.
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upatikanaji wa huduma ya mtandao unakuwa changamoto, na hii inafanya
iwe vigumu kwa wafanyakazi kupata hati zao za mshahara kwa njia ya
mtandao.

= Hitilafu za Mfumo: Mfumo wa mtandao unaweza kukutana na hitilafu au
kushindwa kufanya kazi kwa wakati, na hii inaweza kuathiri utoaji wa hati
za mshahara kwa wafanyakazi.

Hati ya Mshahara ni nyaraka muhimu katika utawala wa kifedha na kisher-
ia ya wafanyakazi. Ni zana muhimu kwa mfanyakazi na pia kwa mwajiri,
kwani inatoa uwazi kuhusu malipo, makato, na michango. Ingawa mifumo
ya kidijitali imerahisisha utoaji wake, bado kuna changamoto zinazohitaji
kutatuliwa ili kuhakikisha kuwa mifumo hii inakuwa bora na inayofaa kwa
wote,

Mwisho
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Ubia kati ya Sekta ya Umma

na Binafsi ni dhana muhimu sana
katika maendeleo ya kiuchumi na
kijamii katika nchi yoyote ile duni-
ani.

Ipo miradi iliyoweza kufanya vizuri
kwa kutekelezwa na serikali na ile
inayofanya vizuri inapotekelezwa na
sekta binafsi.

Hili linajidhihirisha wazi kupitia
mkutano wa nishati uliofanyika
hapa nchini ikiwa moja ya maazi-
mio yaliyowekewa mkazo sana ni
ubia kati ya Serikali na Sekta Binafsi
ili kuhakikisha wananchi wanafiki-
wa na huduma ya umeme hadi
kufika mwaka 2030.

Kwa miaka ya hivi karibuni Serikali
kwa kutambua mchango wa sekta
binafsi katika maendeleo imekuwa
ikiongeza chachu ya ushirikiano wa
Serikali i
kutekeleza miradi ya maendeleo
ndio maana Sheria ya Ubia nayo
ikafanyiwa marekebisho.

sekta binafsi na

Dhana ya ubia kati ya Serikali na
Sekta Binafsi ni pale ambapo sekta
binafsi na sekta ya umma
zinapounganisha nguvu kwa
pamoja katika kutoa

inaweza kuwa fedha ama ujuzi.

huduma,

Wakati mwingine Sekta Binafsi
inaweza kutumia miundombinu ya
Serikali kutoa huduma au
kutekeleza miradi
faisha pande zote mbili kupitia kodi

watakayolipa kwa Serikali.

ambayo itanu-

Ushirikiano huu unaleta maana zaidi
pale ambapo huduma zinatolewa
kwa usahihi na kupunguza utege-
mezi wa bajeti ya Serikali katika
kutekeleza miradi ya maendeleo au
kutoa huduma kwa wananchi.

Kwanza kwa Serikali kurahisisha
utoaji wa huduma kwa wananchi na
kwa Sekta Binafsi kufanya biashara
na kujiongezea kipato na kukuza
uchumi na pato la mtu mmoja
mmoja.

Umuhimu wa ubia ni kuwa njia hii
inaweza kurahisisha upatikanaji wa
miundombinu muhimu kama vile
barabara, huduma ya usafiri au
nyinginezo.

lli kuhakikisha ubia kati ya Serikali
na Sekta Binafsi unakuwa bora na
kutekeleza majukumu yake kwa
ufanisi na kuwa na thamani Serikali
ilitunga Sheria, Kanuni na Sera za
Ubia.

Halikadhalika kwa kutambua hilo
Serikali kupitia Wizara ya Fedha
ilianzisha Kituo cha Ubia kati ya
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UBIA KATI YA SEKTA YA UMMA
NA BINAFSI KULETA TIJA KWA
MAENDELEO YA UCHUMI.

Na. Josephine Majura

Sekta ya Umma na Binafsi
(PPP Center) kinachosimami-
wa na David Kafulila.

Utekelezaji wa miradi ya PPP
ulianza wakati wa serikali ya
awamu ya nne, ambapo 2009
ilitungwa Sera ya PPP na 2010
ilitungwa Sheria na kufuatiwa
na  Kanuni
mwaka 2011, Sheria hii ilifanyi-
wa marekebisho mwaka 2014

zilizotungwa

na kufuatia marekebisho
mengine ya

yaliyofanyika mwaka 2018.

Sheria  hiyo

mabadiliko
mbalimbali ya Sheria ili
kuhakikishia utekelezaji wa
Sera ya Ubia unakuwa na

Kumekuwa na

manufaa zaidi kwa Serikali na
Sekta Binafsi.

Akiizungumzia  Sheria  hii
mpya ya 2023, Kamishna wa
Idara ya Ubia kati ya Sekta ya
Umma na Sekta Binafsi, Bw.
David Kafulila alisema lengo
la kufanya maboresho hayo ni
kuhakikisha Serikali haingii
mikataba yenye changamoto
na kuingia mikataba yenye
thamani.

Kwa mujibu wa Sheria hii
mpya kwa sasa
nguvu Kituo cha Ubia kuwa

imekipa
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ndio chenye mamlaka ya kupitia
kufanya
yakinifu wa miradi inayokusudiwa

mikataba na upembuzi

kutekelezwa kwa njia ya ubia.

Kimsingi Kituo cha Ubia sasa kitaku-
wa na kazi ya kupitia mikataba,
kupitia taarifa za wanaotaka kushin-
dana katika zabuni kwa ajili ya uteuzi
wa mzabuni anayependekezwa.

Kwa kuzingatia misingi ya Sheria hii
Kituo pia kimejizatiti katika kuzisaidia
mamlaka za Serikali zinazotekeleza
miradi ya kimkakati kufanya maamuzi
sahihi katika kuingia mikataba ya
ubia na uzabuni.

Hatua hii inakuja baada ya kujitokeza
kwa changamoto
ucheleweshaji katika utekelezaji wa

hasa ya

miradi nchini.

Kwa sasa chini ya Kituo cha Ubia
kuna miradi zaidi ya 60 iliyo chini
ya utaratibu wa ubia kati ya Sekta
Binafsi na Umma ambayo ipo katika
hatua tofauti tofauti ikiwemo upem-
buzi yakinifu.

Moja ya mradi huo ni Mradi wa Ujenzi
wa Barabara ya Mabasi yaendayo
Haraka ya Kibaha mpaka Chalinze
kilomita 789
unaogharimu zaidi ya shilingi billion
700.

yenye urefu wa

Kitu muhimu zaidi ni kuwa chini ya
Kituo cha Ubia, Serikali haijaingia
katika mkataba usiokuwa na manu-
faa hii inaonesha kuwa Kituo hiki ni
katika
utekelezaji wa miradi kwa njia ya

muhimu kuendeleza

ubia.
Ni wazi kuwa baada ya kufanyika

marekebisho ya Sheria ya PPP ya
mwaka 2023 utekelezaji wa Mkakati

wa Sera ya Taifa ya PPP unahitaji
kufahamika na watendaji na mamla-
ka za Serikali na watu binafsi.

Kutokana na mabhitaji ya elimu ya
Sheria mpya ya Ubia, Wizara ya
Fedha kupitia Kitengo cha Ubia kati
ya Sekta ya Umma na Binafsi
inayoongozwa na Kaimu Kamishna
Bw. Bashiru Taratibu, ilitoa mafunzo
kwa ajili ya kujenga uelewa wa
pamoja kuhusu maeneo yaliyorekebi-
shwa katika Sheria ya PPP pamoja na
utekelezaji wa malengo na shabaha
yaliyoainishwa katika Mkakati wa
Sera ya Taifa ya PPP.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo hayo
walikuwa Wakurugenzi wa Sera na
Mipango Maafisa Dawati la PPP
pamoja na Mamlaka za Serikali
zinazotekeleza miradi ya PPP chiniya
Wizara.

Mafunzo hayo pia yalihusisha Wizara
kutoka Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI),
Wizara ya Fedha, Wizara ya Afya,
Wizara ya Ujenzi, Wizara ya Uchukuzi
na Tume ya Taifa ya Mipango.
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Taasisi  zilizoshiriki ~ katika
mafunzo hayo ni Kituo cha
Ubia baina ya Sekta ya Umma
na Sekta Binafsi, Wakala wa
Mabasi Yaendayo Haraka-
DART, Shirika la Maendeleo
na Uchumi la Jiji la Dar es
Salaam (DDC) na Bodi ya
Michezo ya Kubahatisha

Tanzania (GBT).

Nyingine ni Taasisi ya Tiba ya
Mifupa  Muhimbili ~ (MOI),
Taasisi ya Saratani Ocean
Road, Wakala wa Barabara

Tanzania (TANROADS),
Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege  Tanzania (TAA),

Wakala wa Majengo Tanzania
(TBA) na Wakala wa Ufundi
na Umeme (TEMESA).

Kimsingi mafunzo kama haya
ni muhimu ili kuwajengea
uwezo wakuu wa taasisi juu
ya namna bora ya kuingia
mikataba ya ubia na sekta
binafsi na namna ya kupun-
guza uwezekano wa kukutana
na changamoto wakati wa
utekelezaji wa mikataba ya
ubia.
Kufuatia marekebisho vya
Sheria ya PPP ya mwaka
2023 pamoja na utekelezaiji
wa Mkakati wa Sera ya Taifa
ya PPP, na mtazamo wa
wadau kuhusu PPP ni vyema
Mafunzo ya mara kwa mara
yakafanyika ili kuwezesha
Sera hii ya PPP kutekelezeka
kwa wakati.

Mwisho
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TAASISI ZA FEDHA
ZILIZOSAJILIWA, NGUZO
MUHIMU KATIKA MAENDELEO
YA KIUCHUMI YA WANANCHI

l(ztika dunia ya sasa

yenye mabadiliko ya haraka ya
kiuchumi na kijamii, usalama wa
kifedha ni jambo la msingi kwa
kila mwananchi. Serikali kupitia
Wizara ya Fedha kwa kushirikia-
na na Benki Kuu ya Tanzania
(BoT), imeweka mifumo mad-
hubuti ya kusimamia na kuratibu
taasisi za fedha, kwa lengo la
kulinda haki za watumiaji wa
huduma hizo na kuhakikisha
uchumi wa nchi unakua kwa
ustawi na uwiano.

Kupitia |dara ya Uendelezaji wa
Sekta ya Fedha, Wizara vya
Fedha inaendelea kutoa elimu ya
fedha kwa umma kote nchini, ili
uwezo
sahihi
ya kifedha. Hii ni sehemu vya
utekelezaji wa Mpango Mkuu wa
Maendeleo ya Sekta ya Fedha
2020/21 - 2029/30, unaolenga
kujenga mfumo jumuishi wa

kuwajengea wananchi
wa kufanya maamuzi

kifedha kwa wote.

Katika elimu hiyo, Serikali imekuwa
ikisisitiza kuhusu taasisi za fedha
zilizosajiliwa ambazo zimethibitish-
wa rasmi na Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) kutoa huduma za kifedha
kama vile mikopo, kuweka na kutoa
fedha, bima na huduma nyingine za
kifedha kwa kufuata sheria, kanuni
na miongozo iliyowekwa.

Taasisi hizo pia zinatoa elimu ya
fedha na ushauri kwa kuwa Serikali
inahamasisha taasisi
kutoa elimu ya kifedha bure kwa
wateja wao, ikiwa ni pamoja na
kupanga matumizi, kuweka akiba na
uwekezaji wenye tija.

zilizosajiliwa

Je wananchi watatambuaje taasisi
zilizosajiliwa?

Kwanza kabisa, ni muhimu kuangalia
kama mtoa huduma amesajiliwa na
mamlaka husika ya usimamizi wa
sekta za fedha kama vile Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) ambayo inasi-
mamia benki zote, taasisi za fedha,
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Na. Chedaiwe Msuya

na maduka ya kubadilisha fedha.
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA) inayosimamia
kampuni zote za bima na kuhakiki-
sha kuwa zanatoa huduma kwa
mujibu wa sheria.

Aidha, kuna Mamlaka ya Masoko
ya Mitaji na Dhamana (CMSA)
inayohusika na
masoko ya hisa na dhamana
pamoja na kampuni za uwekezaji,
wakati Tume ya Maendeleo ya
Ushirika (TCDC) inaratibu shughuli
za SACCOS na vyama vya ushirika
kwa ujumla.

usimamizi wa

Pia, mwananchi anaweza kutembe-
lea tovuti rasmi za mamlaka zinazo-
husika au za watoa huduma ili
kupata taarifa za kina kuhusu usajili
na uhalali wa kampuni inayotoa
huduma za kifedha au kupiga simu
kwa mamlaka husika kama Benki
Kuu ya Tanzana (BoT), TAMISEMI,
TIRA na CMSA ili kuthibitisha
uhalali wa mtoa huduma.
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Serikali kupitia taasisi zake imeweka wazi orodha za watoa
huduma waliosajiliwa na inahamasisha wananchi kutumia
taarifa hizo kujilinda.

Ni muhimu pia kuwa makini na aina ya ahadi zinazotolewa na
baadhi ya watoa huduma. Mara nyingi watoa huduma ambao
wanaahidi faida kubwa kwa muda mfupi bila kueleza hatari
zinazoweza kutokea huwa ni ishara ya ulaghai au mifumo
haramu ya kifedha kama “pyramid schemes” Watoa huduma
halali huwa waangalifu katika kutoa ahadi na huweka bayana
masharti, hatari na faida kwa uwiano unaoeleweka.

Mbali na hayo, ni vyema pia kutafuta maoni na mapitio kutoka
kwa watu wengine waliowahi kutumia huduma za taasisi
husika. Hii husaidia kujua kama huduma hizo ni za kuaminika
au la. Mitandao ya kijamii na tovuti mbalimbali za mapitio
zinaweza kuwa vyanzo muhimu vya kupata taarifa hii, lakini
inashauriwa kuhakikisha taarifa hizo zinatoka kwenye vyanzo
vinavyoaminika.
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Wananchi wanatakiwa kujua kuwa
watoa huduma za kifedha wasiosajiliwa
ni hatari kwa ustawi wa kifedha kwao na
kwa taifa kwa ujumla. Huduma zisizo
rasmi mara nyingi husababisha malala-
miko, upotevu wa mali, na migogoro ya

kifamilia na kijamii.

Taasisi za fedha zilizosajiliwa ni nguzo
muhimu katika kujenga uchumi wa mtu
mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla.
Serikali kupitia Wizara ya Fedha inaen-
delea kuhakikisha elimu ya kifedha
inawafikia Watanzania wengi zaidi, kwa
lengo la kukuza uwiano wa maendeleo
na ustawi wa jamii.
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asimu ya Dira ya Taifa ya Mae-
ndeleo ya 2050 inaonesha kuwa Tanza-
nia inaendelea kuwa na uchumi imara
na tulivu, huku kasi ya ukuaji wake ikiwa
ya wastani wa asilimia 6.4. Dira hii
inalenga kuipeleka Tanzania kufikia
daraja la uchumi wa kati kupitia ujenzi
wa uchumi jumuishi, imara na shindani,
hasa kwa msukumo wa maendeleo ya
viwanda.

Kwa mujibu wa Mpango wa Tatu wa
Maendeleo ya Taifa, katika kipindi cha
muongo mmoja uliopita, pato la taifa
(GDP) limeendelea kuimarika, jambo
linaloashiria ufanisi wa juhudi za serikali
katika kusimamia Serikali,
kupitia wizara zake za kisekta, imekuya

uchumi.

ikitekeleza juhudi mbalimbali
ili kufikia uchumi wa jumla na
uwekezaji wenye tija ifikapo
mwaka 2050.

Katika kufanikisha uchumi
jumuishi na imara, ushiriki wa
sekta binafsi kwenye

uwekezaji na biashara umeta-
jwa kuwa muhimu sana. lli
kuimarisha ushirikiano huu,
Wizara ya Fedha iliandaa
mkutano wa majadiliano ya
kimkakati kati ya serikali na
wadau wa maendeleo uliofa-
nyika Februari 21 hadi 28,
2025.

TANZANIA KUELEKEA 2050:
KUJENGA UCHUMI IMARA,
JUMUISHI NA ENDELEVU

Na. Scola Malinga

Mkutano huu uliwakutanisha
mawaziri, mabalozi, wawakilishi
wa serikali na sekta binafsi kwa
lengo la kujadili hatua muhimu za
kufanikisha uchumi himilivu na

jumuishi.

Majadiliano hayo yalijikita katika
masuala ya kuimarisha ustahi-
milivu wa kiuchumi, kupata mae-
ndeleo endelevu na kukuza
uchumi Pia washiriki
walijadili jinsi ya kuweka pamoja
rasilimali, kukuza maendeleo ya

imara.

rasilimali watu, kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi na
kuhamasisha matumizi ya nishati
safi kama mbadala wa nishati
chafu.

.




Moja ya maazimio muhimu yaliyofiki-
wa katika mkutano huo ni kuimarisha
uratibu wa sera kati ya Tanzania Bara
na Zanzibar ili kulingana na Dira ya
Maendeleo ya 2050. Kimsingi, dira hii
inalenga kubadilisha
pande zote mbili za Jamhuri ya

uchumi wa

Muungano kuwa uchumi imara,

endelevu na jumuishi.

Mkutano huo pia ulijadili masuala ya
usimamizi bora wa fedha za serikali
na madeni, pamoja na kuhamasisha
uwekezaji kwa kupitia mageuzi ya
kiutendaji ili kuvutia wawekezaji wa
ndani na nje. Ushirikiano wa sekta
binafsi na sekta ya umma uliangazi-
wa kama njia ya kuimarisha uchumi
na kutekeleza miradi ya maendeleo
kwa ufanisi.

Mkutano pia uliangazia maendeleo
ya rasilimali watu, ambapo washiriki
walisisitiza umuhimu wa kuwekeza
katika elimu, ajira na ujuzi, hususan
kwa vijana na makundi yaliyo pem-
bezoni. Pia, walisisitiza juu ya kukuza
ubunifu na teknolojia kama njia ya
kuhakikisha ushiriki wa wote katika
maendeleo ya taifa.

Katika juhudi za kufikia uchumi wa
kisasa,
kuwekeza nguvu katika kuimarisha
ushirikiano wa sekta binafsi na
Uwekezaji katika

wadau walikubaliana

serikali. nishati

jadidifu kama vile jua, upepo, maji na
jotoardhi
muhimu ya kukabiliana na mabadil-
iko ya tabianchi na kupunguza utege-
mezi wa nishati chafu kama makaa

ulitajwa kuwa hatua

ya mawe.

Majadiliano haya pia yalisisitiza umu-
himu wa ushirikiano katika kufadhili
miradi ya maendeleo na kuhakikisha
kuwa mikakati ya ufadhili inakuwa
endelevu.

Hili litasaidia kupanua sekta za
kiuchumi, kuboresha miundombi-
nu na kuvutia wawekezaji wapya
katika sekta mbalimbali.
Serikali ya Tanzania imeazimia
kuigeuza nchi kuwa ya uchumi wa
kati na hatimaye uchumi wa juu
kwa kuwekeza katika viwanda,
teknolojia na rasilimali watu. Kwa
upande wa Zanzibar, Dira ya Mae-
ndeleo ya 2050 imejikita katika
kukuza uchumi wa buluu na miun-
dombinu bora ili kuchochea ukuaiji
wa uchumi.

Miongoni mwa maazimio yaliyo-
pitishwa ni pamoja na kuimarisha
usimamizi wa madeni ya serikali ili
kuhakikisha uendelevu wa kifedha.
Hii ni
ongezeko la gharama za kulipa
madeni, ambazo sasa zinachukua
asilimia 44 ya mapato ya ndani, na
hivyo kuathiri uwezo wa kughara-
mia miradi ya maendeleo.

muhimu kutokana na

Vilevile, washiriki walisisitiza umu-
himu wa ubia kati ya sekta ya
umma na binafsi (PPPs) katika
kufadhili miradi mikubwa ya mae-
ndeleo,
dombinu, teknolojia na sekta mpya
za uchumi. Hili linalenga kuongeza
fursa za ajira, kuboresha maisha ya
wananchi na kuchochea maende-

hususan katika miun-

leo ya nchi kwa ujumla.

202412025

2025 HIGH LEVEL
STRATEGIC DIALOGUE
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Katika kuhakikisha Tanzania
inafikia maendeleo endelevu
na uchumi jumuishi, rasilimali
watu

imetambuliwa  kuwa

nguzo muhimu. Hivyo,
uwekezaji katika elimu, ukuzaji
wa ujuzi na maendeleo ya

teknolojia ni mambo ya msingi

katika kukuza uchumi wa
kisasa.

Tanzania  tayari imeanza
kuchukua hatua kuelekea

mabadiliko ya nishati endelevu
kupitia uwekezaji katika nishati
ya jua, gesi asilia na teknolojia
za kupikia safi. Azimio la Dar es
Salaam lililopitishwa Januari
27-28 linadhihirisha nia ya
serikali kuhakikisha watu milio-
ni 300 Barani Afrika wanapata
umeme hai ifikapo mwaka
2030, likihimiza pia ushiriki wa
sekta binafsi katika usambazaiji
wa umeme kwa wananchi.

Hata changamoto
kubwa bado ipo katika upati-
kanaji wa ufadhili wa miradi na
uboreshaji wa miundombinu. Ili
kufanikisha lengo la kuwa na
uchumi jumuishi
ifikapo mwaka 2050, Tanzania
italazimika kuendelea kushiriki-

hivyo,

imara na

ana kwa karibu na sekta binaf-
si, kushughulikia changamoto
za kifedha, na
magzingira ya uwekezaji.

kuimarisha

Mwisho
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_‘ EADB YAPANGA KUBORESHA
= UWEKEZAJI KATIKA SEKTA
g ’ BINAFSI ILI KUKUZA AJIRA

Na. Benny Mwaipaja

l(ampala, Uganda - Machi 18,

2025: Baraza la Mawaziri la Benki ya
Maendeleo ya Afrika Mashariki
(EADB) lilipanga kuongeza mikopo na
mipango ya uwekezaji wa kijamii
katika sekta binafsi kwa lengo la
kukuza ajira hasa kwa vijana na
wanawake.

Mpango huo umejadiliwa wakati wa
mkutano wa kawaida wa Baraza la
EADB uliofanyika Kampala, Uganda,
na kuhudhuriwa na Mawaziri wa
Fedha kutoka Nchi Wanachama za
Uganda, Kenya, Tanzania, na Rwanda.

Mkutano huo uliendeshwa na Mhe.
Matia Kasaija, Waziri wa Fedha,
Mipango na Maendeleo ya Uchumi
wa Jamhuri ya Uganda.

Mnamo mwaka 2024, Benki iliende-
leza juhudi zake za kusaidia
Biashara Ndogo na za Kati (SMEs)
katika ukanda huo ambapo dola za
Marekani milioni 50 ziliwekezwa
katika sekta hiyo kupitia taasisi za
kifedha washirika ndani ya kipindi
cha miaka mitano iliyopita.

Kupitia jitihada hizo, Benki iliweze-
sha kupatikana kwa zaidi ya ajira
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18,000, ambapo zaidi ya asilimia
60 vya
wanawake na vijana walioko
kwenye kilimo na biashara ya
bidhaa za
usalama wa chakula katika
ukanda huo bado ni kipaumbele
kikuu katika mkakati wa benki
hiyo ya maendeleo ya kikanda.

ajira hizo ni kwa

kilimo. Kusaidia

Akizungumza baada ya mku-
tano wa Baraza, Waziri wa
Fedha wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, Mhe. Dkt
Mwigulu Lameck Nchemba,
alisisitiza umuhimu wa kuiunga
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mkono sekta binafsi na kuhimiza haja
ya kuimarisha ushirikiano kati ya
Nchi Wanachama.

Kutokana na matukio ya hivi
karibuni, tumejifunza kwamba
tunahitaji kujijengea uwezo
wetu wa kifedha kutoka ndani
ili kufadhili miradi yetu ya
maendeleo hasa katika
miundombinu na uwezeshayji
wa kiuchumi bila kutegemea
sana misaada kutoka nje.
Alisema Dkt. Nchemba

Kwa upande wake, Waziri wa Fedha
na Mipango, Jamhuri ya Kenya, Mhe.
CPA John Mbadi Ng'ongo, alisema
kuwa nchi wanachama wa Benki
hiyo zinahitaji kufanya kazi ya kuunga
mkono sekta binafsi ili iweze kuunda
biashara zaidi na kuwaajiri vijana
zaidi ikizingatiwa viwango vya juu vya
ukosefu wa ajira katika ukanda wa
Afrika Mashariki.

Aliongeza kuwa kila mwaka vijana
wengi wanahitimu kutoka vyuo vikuu
na vyuo vya kati wakiwa na elimu na
mafunzo bora, lakini hawapati ajira
na kwamba hivi sasa, Kenya pekee
ina vijana milioni 3.4 wasio na ajira,
na kila mwaka, vijana 800,000 wa
Kenya wanaingia kwenye soko la
ajira.

“Ni wakati sasa tuanze kufikiria
namna ya kuwaweka vijana katika
kila hatua tunayochukua, ikiwa ni
pamoja na mchakato wa bajeti”
Alisisitiza Mhe. Ng'ongo.

Naye Waziri wa Fedha na Mipango
wa Jamhuri ya Rwanda, Mhe. Yusuf
Murangwa, alisisitiza umuhimu wa
kuimarisha taasisi za ndani ili
zichukue nafasi kubwa katika maen-

deleo ya Nchi Wanachama.

“Maendeleo yetu yapo mikononi
mwa taasisi zetu ambazo lazima
tuzidumishe na kuwa sehemu yetu.
Tunaamini Benki kama ilivyo sasa
inatupa nafasi ya kutimiza dhamira
yetu ya kukuza uwekezaji, maende-
leo ya kiuchumi na kuimarisha
uhuru wa kiuchumi." Alisema Mhe.
Murangwa.

Katika hotuba yake, Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi ya EADB, Dkt.
Charles Mwamwaja, alibainisha
kuwa wakati wa mkutano huo,
masuala kadhaa yalijadiliwa ikiwa ni
pamoja na kuandaa mkakati wa
mawasiliano ili Benki ijulikane zaidi

katika ukanda huo.

“Tunahitaji kuandaa mkakati kamili
wa mawasiliano ili kuiwezesha
Benki kuchukua nafasi yake stahiki
katika Ukanda wa Afrika Mashariki
tunapojipanga  kushirikiana  na

wadau mbalimbali  kuwafikishia
ujumbe wetu, shughuli zetu, na
athari chanya tulizozileta katika
Nchi Wanachama tangu kuanzish-
wa kwake mwaka 1967" Alisema

Dkt. Mwamwaja.

Aliongeza kuwa watu wengi wanai-
fahamu Benki kama taasisi ya kutoa
mikopo kwa serikali pekee, jambo
ambalo si sahihi na kwamba malen-
go ya benki hiyo kwa letu sasa ni
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kuhamasisha sekta binafsi
kutumia huduma za benki
kwa tija.

Baraza la Mawaziri lilipokea
taarifa kutoka kwa Bodi ya
Wakurugenzi kuhusu utend-
aji wa Benki na likathibitisha
kuunga mkono mikakati ya
ukuaji ya Benki kutoka kwa
Nchi Wanachama wote.

Zaidi ya hayo, Baraza
lilipongeza Bodi na Meneji-
menti kwa utendaji bora
uliosababisha Benki kupata
alama ya "A" kutoka Shirika
la S&P Global
mwezi

Ratings
2024,

baada ya kuwa na alama ya

“Baa3" kutoka Moody's.

Desemba

lilitaka Bodi na
Menejimenti kutumia fursa
ya alama hiyo nzuri ya
uaminifu kifedha kwa
kuongeza jitihada si tu za
kudumisha alama hiyo bali
pia kuiboresha zaidi.

Baraza la Mawaziri litafanya
mkutano wake ujao Kigali,
Rwanda mwaka 2026.

Baraza

Benki
Afrika
ilianzishwa
chini  ya
ushirikiano wa

ya Maendeleo vya
Mashariki (EADB)
mwaka 1967
mkataba wa
Afrika
Mashariki wa wakati huo.

Dhamira yake ilikuwa kutoa
kifedha na
huduma zinazohusiana kwa
katika  Nchi
ambayo

zake zilitarajiwa
mchango chanya
katika maendeleo ya kijamii

msaada wa

mashirika
Wanachama
shughuli
kutoa

na kiuchumi wa ukanda

huo.
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Benki ilianzishwa upya chini
ya Katiba mpya mwaka 1980.
Katiba hiyo mpya ilipanua
majukumu ya Benki kujumuisha
huduma mbalimbali za kifedha
kwa Nchi Wanachama, kwa
lengo kuu la kuimarisha maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi na
kuhimiza kuunganishwa kwa
ukanda huo.

Hivi sasa EADB inamilikiwa na
Nchi Wanachama wanne Kenya,
Uganda, Tanzania, na Rwanda
pamoja na taasisi nyingine za
maendeleo na kifedha za
kibiashara.

Mwisho
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MAJIBU YA WIZARA YA FEDHA KUHUSU
HOJA ZA WABUNGE, BUNGENI, DODOMA

Katika robo ya Tatu ya mwaka

wa fedha 2024/2025, Wizara ya
Fedha ilitoa
masuala mbalimbali yanayohusu
majukumu yake ikiwa ni pamoja na
Serikali utoaiji
huduma saa 24 vituo vya forodha,
kuondoa vikwazo katika ukusanyaji
kodi na kuhakiki wastaafu kidijitali.

ufafanuzi  kuhusu

kuweka mkazo

ELIMU KWA UMMA KUHUSU
UTEKELEZAJI NA MAFANIKIO
YA SHUGHULI NA MIRADI

MBALIMBALI INAYOTEKELEZWA

NA SERIKALI.

Mnamo Januari 29, 2025, Naibu
Waziri wa Fedha, Mhe. Hamad
Hassan Chande, akijibu swali la
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Mhe. Janeth Maurice Massaburi
aliyetaka kujua mpango wa Serikali
kutenga bajeti ya elimu kwa umma
kwa masuala mbalimbali yanayota-
rajiwa kutekelezwa nchini.

Na. Joseph Mahumi na Josephine Majura

Mhe. Chande alisema Serikali
inatambua umuhimu wa utoaji
wa elimu kwa umma kuhusu
masuala mbalimbali ya maende-
leo na kijamii, hivyo inasisitiza
Wizara zote na taasisi zake kuen-
delea kutenga fedha kwenye
mafungu yao kwa ajili ya kutoa
elimu kwa umma kuhusu
utekelezaji na
shughuli na miradi mbalimbali

inayotekelezwa na Serikali.

mafanikio ya

UTOAJI HUDUMA
SAA 24 KABANGA

Serikali imesema kuwa inafanya
jitihada ili Kituo cha Forodha cha
Pamoja (OSBP) Kabanga,
kinachotoa huduma kati vya
Tanzania na Burundi
kutoa

kiweze
huduma saa 24 |li
kuongeza ufanisi.
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Dodoma na Naibu Waziri wa
Fedha, Mhe. Hamad Hassan
Chande (Mb), alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Ngara, Mhe.
Ndaisaba George Ruhoho, aliye-
taka kujua mkakati wa Serikali wa
kuwezesha Vituo vya Forodha vya
Murusagamba na  Kabanga,
kufanya kazi saa 24.

Mhe. Chande alisema kuwa Kituo
cha Forodha cha Kabanga ni
Kituo cha Pamoja (OSBP) cha
kutoa huduma za forodha kati ya
Tanzania na Burundi ambacho
kina miundombinu wezeshi kama
vile taa za ulinzi, vyombo vya
ulinzi na usalama, na maeneo ya
kukagulia bidhaa, wasafiri na
wafanyakazi, hivyo kuwa na
uwezo wa kufanya kazi saa 24
kwa upande wa Tanzania.
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“I Kituo hicho kiweze kutoa
huduma saa 24, upande wa Kobero
nchini Burundi unapaswa pia kuwa
tayari kutoa huduma hizo saa 24’
alieleza Mhe. Chande.

Alisema kuwa kwa sasa Kituo cha
OSBP Kobero kwa upande wa
Burundi
saa 12 tu, hivyo jitihada mbalimbali
zinaendelea kufanyika ili kuweze-
sha mazingira ya Kituo cha OSBP
Kobero kufanya kazi saa 24, husu-
san ulinzi na usalama.

kinatoa huduma kwa

Akieleza  kuhusu  Kituo cha
Murusagamba, = Mhe.  Chande
alisema kuwa Kituo hicho ni kidogo
cha forodha kinachofanya kazi ya
uzuiaji (Preventive office), ambapo
hufanya kazi ya kuzuia magendo
kwenye maeneo ambayo mwenen-
do wa bidhaa na watu ni mdogo.

Naibu Waziri Mhe. Chande alisema
kutokana na udogo wa
mwenendo wa bidhaa na watu
katika Kituo cha Murusagamba
uwezekano wa kituo hiki kufanya
kazi saa 24 kwa sasa haupo.

kuwa,

UELEWA WA WANANCHI
KUHUSU KODI WAONGEZA
MAPATO

Naibu Waziri wa Fedha, Mhe.
Hamad Hassan Chande aliliambia
Bunge kuwa, Serikali inaendelea
kuchukua hatua mbalimbali ili
kujenga uelewa kuhusu umuhimu
wa kulipa kodi, utoaji wa risiti za
mauzo na ununuzi wa bidhaa na
huduma ikiwemo ya kutoa elimu ya

kodi.

Mhe. Chande alieleza hayo bungeni
jijini Dodoma alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Viti Maalum,

Mhe. Janeth Elias Mahawanga

aliyetaka kujua mpango wa Serikali
wa kuhakikisha inapata
uelewa kuhusu umuhimu wa kulipa
kodi na kudai risiti.

jamii

Mhe. Chande alisema kuwa elimu
ya kodi inatolewa kwa njia ya redio,
runinga, mitandao ya kijamii,
makongamano, maonesho ya
biashara ya kitaifa, kimataifa na
semina.

Alisema kuwa Serikali inawatem-
belea  wafanyabiashara  katika
maeneo yao mlango kwa mlango
kutoa elimu inayoainisha wajibu wa
mlipakodi kwa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) na wajibu wa TRA
kwa mlipakodi kupitia Mkataba wa
Huduma kwa Mlipakodi (Taxpay-
ers' Service Charter).

Akieleza kuhusu kuboresha Mfumo
wa kutoa risiti, Mhe. Chande alise-
ma kuwa Serikali
kuimarisha mifumo ya mlipa kodi
na kudhibiti mapato ya Serikali kwa
kuweka mesisitizo wa kuhakikisha
mifumo yote inasomana na kuwa
rafiki kwa mlipa kodi.

inaendelea

Alisema kuwa kwa sasa Serikali
kupitia  TRA imeweka mazingira
wezeshi  ambayo
mfanyabiashara kutoa risiti ya
kielektroniki- EFD ambayo kwa njia
ya simu ya mkononi na hiyo ndio
sababu ya mapato kuongezeka
siku hadi siku.

yanamsaidia

WANAOKWEPA KODI KWA
KUBADILI MAJINA YA
KAMPUNI WADHIBITIWA

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt
Mwigulu Lameck Nchemba (Mb),
aliliambia Bunge kuwa, Serikali
madhubuti
kudhibiti mianya ya ukwepaji kodi

imechukua hatua
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Historia ya mabadiliko yote ya

majina ya kampuni huhifadhiwa

kwenye kumbukumbu rasmi ili
kuhakikisha majina mapya
hayawezi kutumika kuficha
madeni ya kodi au kushiriki
katika shughuli zisizo halali

Alisema kuwa kupitia Sheria ya
Usimamizi wa Kodi, Sura 438,
Serikali  pia
kwamba Mamlaka ya Mapato
(TRA)  kuhakikisha
Namba ya Utambulisho wa Kodi
(TIN) inabaki ile ile hata kama
kampuni itabadilisha jina kwa
kuwa TIN hutumika kufuatilia
historia ya ulipaji kodi wa kam-

imeweka sharti

Tanzania

puni, hivyo mabadiliko ya jina
hayaondoi wala kufuta wajibu wa
kodi.

Aidha, akieleza kuhusu kodi zinaz-
otozwa wakati wa kubadili jina la
Kampuni
wageni, Dkt. Nchemba alisema
kuwa kubadili jina la Kampuni
haiathiri
masuala ya kikodi.

kwa watanzania na

wala haihusiani na

Alisema kuwa kinachosababisha
kuwepo na kodi au ukwepaji wa
kodi ni mabadiliko ya umiliki kwa
kuuza Hisa ambazo zitaleta kipato
cha ziada ambacho kinatakiwa
kulipiwa kodi kutokana na faida
iliyopatikana.
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Alisema kuna kampuni za nje
ambazo zinamiliki sehemu ya kam-
puni nchini na hazina shughuli zaidi
ya zinazofanyika Tanzania, ikitokea
wamebadilishana umiliki unaozidi
asilimia 50, hapo kuna kodi ambayo
ni lazima ikusanywe.

Alisema Serikali imefanyia kazi kwa
kiasi kikubwa suala hilo lililokuwa
likijitokeza katika maeneo ya
mawasiliano, madini na mengine
na amewatoa hofu wabunge kuwa
Serikali imeweka kwenye Sheria na
inafuatilia kwa umakini panapo-
tokea jambo hilo na kodi stahiki ya
Serikali inakusanywa.

UFAFANUZI ASILIMIA
20 YA KODI YA ARDHI

Serikali imesema kuwa asilimia 20
ya mapato ya kodi zitarejeshwa
katika halmashauri husika baada ya
Mkataba wa Makubaliano (MoU)
kati ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya
Rais - TAMISEMI kuhusu kubore-
sha usimamizi na ukusanyaji wa
kodi hiyo utakapo kamilika.

Hayo yalielezwa bungeni
Dodoma na Waziri wa Fedha, Mhe.
Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
(Mb) alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Mtwara Mjini, Mhe.
Hassan Seleman Mtenga wakati
ambao Serikali itarejesha makus-
anyo ya Kodi ya Ardhi ya asilimia 20
kwa Halmashauri ya Manispaa ya
Mtwara Mikindani.

Mhe. Dkt
Serikali kupitia Sheria ya Fedha ya
mwaka 2023/24 ilifanya marekebi-
sho ya Sheria ya Fedha ya Serikali
za Mitaa, Sura 290 kwa kuzitaka
Wizara ya Ardhi, Nyumba na

Nchemba alisema

Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya
Rais - TAMISEMI kuingia Mkataba
wa Makubaliano ya Ushirikiano
(MoU) katika usimamizi na ukusan-
yaji wa kodi ya pango la ardhi na
kuweka utaratibu wa urejeshaji wa
20 ya mapato
halmashauri ili kuziwezesha katika
ufuatiliaji na ukusanyaji wa mapato
hayo.

asilimia kwa

HUDUMA YA
KUBADILISHA
FEDHA ZA KIGENI

Serikali imesema imerekebisha
Kanuni za Maduka ya Kubadilisha
Fedha za Kigeni za Mwaka 2019 na
kutoa kanuni mpya za mwaka
2023, ili kurahisisha upatikanaji wa
huduma za kubadilisha fedha za
kigeni nchini.

Hayo vyalielezwa bungeni

Dodoma na Naibu Waziri wa
Fedha, Mhe.
Chande, alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Chumbuni, Mhe. Ussi
Salum Pondeza, aliyetaka kujua
hatua zilizochukuliwa na Serikali
kuhakikisha huduma za kubadilisha

fedha zinapatikana karibu na Hoteli

Hamad Hassan

za kitalii Zanzibar.

Mhe. Chande alisema marekebisho
hayo, yamechangia kuongezeka
kwa idadi ya maduka ya kubadili-
sha fedha za kigeni
kutoka maduka 4 yenye matawi 11

hadi maduka 15 yenye matawi 35.

Zanzibar

Alisema mabadiliko hayo yaliyotan-
gazwa kwenye Gazeti la Serikali
Na. 42 la Oktoba 2023, yametoa
fursa kwa hoteli zenye hadhi ya
nyota tatu au zaidi kuomba leseni
za kufanya biashara ya maduka ya
kubadilisha fedha za kigeni kupitia
Dirisha la Daraja C.
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Mhe. Chande alifafanua kuwa
katika utoaji wa leseni, Kanuni
zimeweka madaraja matatu (3) ya
maduka (Daraja A, B na C) na
mtaji

kupunguza unaohitajika

katika kuanzisha maduka hayo.

MASAA YA WABUNGE
WENYE CPA KWENYE
KAMATI YA PAC, LAAC,
PIC NA BAJETI

Serikali imeeleza kuwa masaa
yanayotumiwa na Wabunge wenye
sifa ya Mhasibu wa Umma aliyei-
dhinishwa (CPA), katika ushiriki wa
vikao vya Kamati za Kudumu za
Bunge za Hesabu za Serikali
(PAC), Hesabu za Serikali za Mitaa
(LAAC), Mitaji ya Umma (PIC)
pamoja na uchambuzi wa Bajeti ya
Serikali yanatambuliwa kama ni
mafunzo endelevu (CPD hours).

Hayo yalielezwa bungeni
Dodoma na Waziri wa Fedha, Mhe.
Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
alipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Kilindi, Mhe. Omari Mohamed
Kigua, alietaka kujua wakati ambao
wabunge wenye sifa ya CPA
Ushiriki wao kwenye Kamati za
LAAC, PIC, PAC na Bajeti

utachukuliwa kama CPE hours.

Alisema mafunzo endelevu rasmi
(yaani uso kwa uso, au ya kielec-
troniki) na
yasiyo rasmi ikiwa ni pamoja na
kushiriki
katika

Ukaguzi

mafunzo endelevu

mikutano ya kiufundi
Uhasibu na
katika
Mwongozo wa Mafunzo Endelevu

tasnia vya
yanatambulika

ya Kihasibu Tanzania (Continued
Professional Development- CPD
Guideline), ulioidhinishwa na Bodi
ya NBAA na
kuanza kutumika rasmi Julai 01,
2020.

ya Wakurugenzi
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anzania, kama zilivyo nchi
zinazoendelea ina

nyingine

changamoto ya ufinyu wa bajeti
ambapo mahitaji ni  makubwa
kuliko mapato ya Serikali. Mwaka
1990, Tanzania
wa Sekta Binafsi ikiwa ni njia ya
kukabiliana na changamoto hiyo

iliruhusu ushiriki

pamoja na kuongeza kasi ya ukuaji
wa uchumi.

Ushiriki  huu
chanya katika sekta mbalimbali
zikiwemo Sekta ya Fedha, Nishati,
Uchukuzi, Mawasiliano, Ujenzi,
Viwanda na Biashara. Pamoja na
chanya
changamoto kadhaa katika ushiriki
wa Sekta Binafsi kwenye miradi ya
Serikali.

ulileta mabadiliko

matokeo zilijitokeza

Baadhi
tokeza ni pamoja na kukosekana
kwa miongozo ya ushirikishaji na

ya changamoto zilizoji-

usimamizi wa Sekta Binafsi katika
miradi ya Serikali, uwezo mdogo
wa uchambuzi wa miradi na
majadiliano ya mikataba pamoja na
katika utekelezaji wa

miradi ya Ubia.

usimamizi

Kufuatia upungufu huo, utekelezaji
wa baadhi ya miradi katika kipindi
hicho haikufikia malengo yaliyokus-
udiwa ikiwemo: Mradi wa Kufua
Umeme kati ya Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO) na Kampuni

ya Independent Power Tanzania Limit-
ed (IPTL); Mradi
Mabehewa na Utoaji wa Huduma za

wa Ununuzi wa

Reli kati ya Kampuni Hodhi ya Mali za
Reli (RAHCO) na Rail India Technical
and Economic Services (RITES); na
Mradi wa Usambazaji Maji Dar es
Salaam kati ya Mamlaka ya Maji Safi
na Maiji Taka Dar es Salaam (DAWA-
SA) na Kampuniya CITY WATER.

Kutokana na changamoto hizo, Serikali
iliandaa Sera ya Taifa ya PPP vya
Mwaka 2009 ili kuweka misingi imara
ya ushiriki wa Sekta Binafsi katika
kutoa mitaji kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi ya maendeleo, ujuzi katika
usimamizi na uendeshaji wa miradi na
teknolojia kupitia utaratibu wa PPP.

MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA SERA
YA TAIFA YA PPP, 2009

Katika utekelezaji wa Sera mafanikio
yalipatikana
kutungwa kwa Sheria ya PPP Sura 103
ambayo imeweka mifumo ya kitaasisi
kwa ajili ya utekelezaji wa mikataba ya

mbalimbali ikiwemo

PPP. Aidha, imeweka Kanuni, mion-
gozo na taratibu zinazoongoza ununu-
zi wa Mbia.

Vilevile, imeweka miongozo ya maan-
dalizi na Utekelezaji wa Ubia pamoja
na masuala mengine yanayohusiana
na Ubia.
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UTEKELEZAJI WA SERA YA TAIFA YA
UBIA KATI YA SEKTA YA UMMA NA
SEKTA BINAFSI (PPP) TANZANIA

Na. Eva Ngowi

Sheria
marekebisho

hiyo imefanyiwa
mbalimbali ili
kuendelea kuvutia ushiriki wa
Sekta binafsi katika utekelezaji
wa miradi. Marekebisho hayo
yamefanyika mwaka 2014, 2018

na 2023.

Mafanikio mengine ni kuandal-
iwa kwa Kanuni za PPP mwaka
2011 ambazo

chachu  katika
wa Sheria ya PPP, pamoja
na kutoa miongozo na taratibu

zimekua ni
utekelezaiji

katika ununuzi wa Mbia, maan-
dalizi ya miradi ya ubia na
utekelezaji wake. Kanuni hizo
zimerekebishwa sambamba na
marekebisho ya Sheria ya PPP
Sura, 103. Marekebisho hayo
yamefanyika mwaka 2015 na
kufuatiwa na marekebisho ya
2020 na 2023.

Aidha, umeandaliwa Mkakati
wa Miaka Mitano ili kuhakiki-
sha malengo,
shabaha ya utekelezaji wa Sera
ya Taifa ya PPP katika muda
mfupi na wa kati yanafikiwa

mikakati na

kwa kushirikisha wadau mbal-
imbali, ikiwemo Serikali, Sekta
Binafsi na washirika wa maen-
deleo, ili kuhakikisha kuwa
miradi ya PPP inatekelezwa
kwa tija na manufaa kwa taifa.
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Miongoni mwa shabaha zilizofikiwa
ni pamoja na kuanzishwa kwa Kituo
cha Ubia (PPP Centre) ambacho kina
jukumu la kuhamasisha na kuratibu
masuala yote vyanayohusiana na
utekelezaji wa miradi ya PPP. Kituo
kimeanza kutekeleza majukumu yake
Januari, 2024,

Umeanzishwa Mfuko wa Uwezeshaji
wa PPP kwa lengo la kusaidia miradi
ya PPP inayohitaji msaada wa kifed-
ha katika maandalizi na utekelezaji
wa miradi ya PPP pamoja na kuwa-
jengea uwezo mamlaka zinazoshiriki
katika utekelezaji wa miradi ya PPP.

Malengo mengine ni
uelewa kwa wadau wa PPP kwa

kuongeza

kutoa mafunzo na elimu kwa umma
kuhusu dhana na umuhimu wa PPP
kwa viongozi wa Serikali, watumishi
wa umma, wabunge, wawekezaji wa
sekta ya umma na sekta binafsi na
umma kwa ujumla.

CHANGAMOTO ZA UTEKELEZAJI WA
SERA YA TAIFA YA PPP, 2009

Ingawa utekelezaji wa Sera ya Taifa
ya PPP umeleta mafanikio, bado
changamoto kadhaa
zinazohitaji kushughulikiwa ili
kuboresha utekelezaji wa miradi ya
PPP:

kuna

Miongoni mwa changamoto hizo ni
uelewa mdogo wa dhana na umu-
himu wa PPP ambapo Wadau wengi,
hasa kutoka kwenye Mashirika ya
Umma na Sekta Binafsi, bado wana-
hitaji elimu kuhusu dhana ya PPP,
taratibu za utekelezaji, na faida za
ushirikiano huu. Hii inahitajika ili
kuhakikisha kuwa miradi ya PPP
inatekelezwa kwa ufanisi.

Uchanga wa Sekta Binafsi ya ndani
unakwaza malengo tarajiwa kwa
sababu taasisi nyingi
zinakuwa na uwezo mdogo wa

za ndani

mitaji pamoja na utaalam unaohitaji-
ka katika kushiriki kwenye zabuni za
miradi ya PPP, hivyo, kupunguza
ushindani wakati wa ununuzi wa
miradi ya PPP.

Vihatarishi vinavyohusiana na miradi
ya PPP inapunguza kasi na mvuto
wa wawekezaji wa Sekta Binafsi
kushiriki katika utekelezaji wa miradi
ya maendeleo kwa utaratibu wa
PPP.

Katika kutatua changamoto hizo
Serikali imekua ikirekebisha Sheria
ya PPP Sura, 103 inapojitokeza haja
ya kufanya hivyo ili kuweka vivutio
mbalimbali vya kikodi na visivyo vya
kikodi kwa wawekezaji wenye nia ya
kutekeleza miradi ya maendeleo
kwa utaratibu wa PPP.

Vilevile, Serikali imeendelea kush-
irikiana na wadau wa PPP kutoa
mafunzo pamoja na elimu kwa
lengo la kutangaza
dhana ya PPP na umuhimu wa
kutekeleza miradi ya maendeleo
kwa utaratibu wa PPP.

umma kwa

Kwa kuhitimisha wadau wa PPP
wanahimizwa kutimiza majukumu
yao yaliyoainishwa kwenye Mkakati
wa Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya
PPP pamoja na kutumia fursa zilizo-
po kwenye Sheria ya PPP Sura, 103
ili kuongeza ushiriki wa Sekta Binafsi
katika upatakinaji wa rasilimali fedha
na watu na kuongeza manufaa kwa
Taifa.

Mwisho
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Na. Saidina Msangi

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), ametoa wito
kwa Kampuni za Japan kuwekeza nchini
Tanzania ili kutumia fursa zilizopo katika
sekta mbalimbali za uzalishaji kwa faida ya
pande zote mbili.

Dkt. Nchemba ametoa rai hiyo lJijini
Dodoma wakati akiagana na Balozi wa
Japan nchini Tanzania aliyemaliza muda
wake, MheYasushi Misawa, ambapo
pamoja na mambo mengine, alimhakikishia
pia Balozi huyo kuwa Tanzania na Japan
zitaendelea kuimarisha uhusiano wake wa
kiuchumi na kijamii kwa faida ya nchi hizo
mbili.

Alisisitiza kuwa Tanzania ina fursa nyingi
za uwekezaji ikivemo sekta ya kilimo
itakayoiwezesha Tanzania kuwa ghala la
chakula lakini pia uwekezaji katika miun-
dombinu ikiwemo uendeshaji wa Reli ya
Kisasa SGR.
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DKT NCHEMBA AWAALIKA
WAWEKEZAJI KUTOKA JAPAN

Aidha, katika mazungumzo yao, Dkt. Nchemba aliishukuru
Japan kwa uwekezaji mkubwa uliochangia maendeleo ya nchi
kupitia miradi mbalimbali iliyofadhiliwa na nchi hiyo katika sekta
za kilimo, afya, nishati, na ujenzi wa miundombinu mbalimbali
ikiwemo Barabara ya mzunguko katika jiji la Dodoma.

Katika kipindi chako pekee, tumeshuhudia
Tanzania na Japan zikisaini mikataba ya mikopo
nafuu yenye thamani ya yen ya Japan bilioni 10
sawa na shilingi za Tanzania bilioni 151 pamoja
na msaada wa yen bilioni 5.5, sawa na zaidi ya
shilingi za Tanzania bilioni 83. Tunakushukuru
sana na tunakuomba uendelee kuwa Balozi
mzuri wa Tanzania hata baada ya kumaliza
muda wako” Alisisitiza Dkt. Nchemba.



Kwa upande wake Balozi wa Japan nchini Tanzania
aliyemaliza muda wake, Mhe. Yasushi Misawa,
aliyeambatana na Mwakilishi Mkazi wa Shirika
la Maendeleo la Japan (JICA), Bw. Ara Hitoshi,
alisema kuwa ushirikiano kati ya Tanzania na nchi
yake umedumu kwa zaidi ya miaka 60 ambapo
katika kipindi hicho, Japan imesaidia utekelezaji
wa zaidi ya miradi 360 ya kijamii na kiuchumi.

Alibainisha kuwa baadhi ya miradi hiyo iko katika
sekta ya nishati ukiwemo mradi mkubwa wa ujenzi
wa njia ya umeme kutoka Iringa hadi Shinyanga,
ujenzi wa mradi wa umeme unaounganisha
Tanzania na Kenya pamoja na mpango unaoende-
lea kati ya Tanzania na Japan kupitia Wizara ya

Nishati wa kujenga mradi wa umeme wa joto ardhi.
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Katika mazungumzo yao ambayo yalihudhuriwa pia na
Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Bi. Amina Khamisi
Shaaban na Viongozi wengine waandamizi wa Wizara ya
Fedha na Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki, viongozi hao walijadili fursa mbalimbali
za maendeleo katika sekta za kilimo, afya, miundombinu,
na kukuza uchumi na maendeleo ya nchi kupitia ushiriki-
ano kati ya sekta ya umma na sekta binafsi pamoja na
uwekezaji kutoka ndani na nje ya nchi.
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SERIKALI YAAHIDI KUENDELEA
KUBORESHA MAZINGIRA YA
UWEKEZAJI KATIKA MICHEZO
YA KUBAHATISHA NCHINI

Na. Joseph Mahumi

Ni imani yangu kuwa ITHUBA imejipanga vyema ili
Bahati Nasibu ya Taifa iweze kuendeshwa kwa
ufanisi na kuleta mafanikio yaliyotarajiwa na hatua
hii inafungua matarajio makubwa katika ufanisi wa

erikali imeahidi kuendelea kuboresha mazin-
gira ya uwekezaji katika michezo ya kubahatisha

nchini kwa kuwa ni moja ya chanzo muhimu cha uendeshaji wa Bahati Nasibu ya Taifa na ukurasa
mapato ya kusaidia maendeleo ya kiuchumi na mpya wa mabadiliko katika sekta ya michezo ya
kijamii kubahatisha hapa nchini Tanzania” alisema Mhe.
Chande.

Hayo yalisemwa na Naibu Waziri wa Fedha,

Mhe. Hamad Hassan Chande (Mb), wakati wa Aliongeza kuwa katika nchi mbalimbali duniani, Michezo
halfa ya kutambulisha Kampuni ya ITHUBA ya Bahati Nasibu ya Taifa imeonesha uwezo wa kuleta
kama mwendeshaji wa Bahati Nasibu ya Taifa mabadiliko makubwa kwa kuzalisha mapato ya kusaidia
baada ya kuibuka mshindi katika mchakato wa vipaumbele vya kitaifa, na hapa Tanzania, Bahati Nasibu ya

zabuni ulioendeshwa na Bodi ya Michezo ya Taifa itafuata mkondo huo huo kwa kuhakikisha kuwa
Kubahatisha Tanzania (GBT). mapato yake yanatumika moja kwa moja kwa manufaa

ya taifa, huku ikizingatia viwango vya juu vya uwazi,
Mhe. Chande alisema kuwa, Serikali inajivunia uwaijibikaji, na uadilifu chini ya usimamizi madhubuti wa
hatua ilizochukua kufanikisha mradi huo Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT).

mkubwa wa mabadiliko ya Bahati Nasibu ya
Taifa ambayo ni ishara ya matumaini, fursa na
maendeleo, ambapo kila tiketi ya Bahati Nasibu
inayonunuliwa, mbali na nafasi ya kushinda, ni
mchango kwa maendeleo ya Taifa letu.

Aliongeza kuwa uteuzi wa Kampuni ya ITHUBA
Tanzania kama mwendeshaji rasmi wa Bahati
Nasibu ya Taifa unaonesha uwezo wao wa hali
ya juu na uelewa wa kina wa mahitaji ya Tanza-
nia na uteuzi huo ulizingatia utaalam na uzoefu
wa ITHUBA, kama mwekezaji wa kimataifa
mwenye rekodi nzuri ya kuendesha biashara ya
Bahati Nasibu za Taifa barani Afrika ambako
inaendesha michezo hiyo katika nchi ya Afrika ya
Kusini, Uganda na nyinginezo.
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Mhe. Chande alitoa wito kwa Bodi ya Michezo ya
Kubahatisha Tanzania (GBT), kuhakikisha
wanatekeleza matakwa ya Sheria inayosimamia
michezo hiyo katika uendeshaji wake na kuhakik-
isha Bahati Nasibu ya Taifa inakidhi matarajio ya
kuanzishwa kwake kwa kuleta manufaa kwa
wananchi wa Tanzania.

Ni imani yangu kuwa ITHUBA imejipanga
vyema ili Bahati Nasibu ya Taifa iweze
kuendeshwa kwa ufanisi na kuleta
mafanikio yaliyotarajiwa na hatua hii
inafungua matarajio makubwa katika
ufanisi wa uendeshaji wa Bahati Nasibu
ya Taifa na ukurasa mpya wa mabadiliko
katika sekta ya michezo ya kubahatisha
hapa nchini Tanzania” alisema Mhe.
Chande.

Bahati Nasibu ya Taifa ni zaidi ya mchezo wa
kubahatisha, kwani ni fursa muhimu vya
uwezeshaji wa kiuchumi na maendeleo ya jamii
ikiwemo kukuza vipaji vya michezo na kama
ilivyobainishwa na Mwenyekiti wa Bodi ya GBT,
Mhe. Balozi Modest Mero, asilimia hamsini (50%)
ya mapato yatakayokusanywa kupitia kodi za
mchezo huu, yataelekezwa katika kukuza na
kufadhili shughuli za maendeleo ya michezo
nchini na Ushirikiano huu unashikilia maono ya
pamoja yanayounganisha Serikali, waendeshaji,
na washiriki katika kujenga mustakabali bora kwa
wote” alisema Mhe Chande.

Kwa upande wa Mwenyekiti wa Bodi ya GBT,
Mhe. Balozi Modest Mero, alisema kuwa bodi ya
wakurugenzi wa GBT, imeridhishwa na rekodi
thabiti na uzoefu wa kampuni ya ITHUBA katika
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tasnia hiyo hasa katika uendeshaji wa Bahati Nasibu za
Taifa katika nchi mbalimbali barana Afrika na wanaima-
ni mshirika bora katika kuendesha Bahati Nasibu hapa

Nchini.

Kampuni hii imeonyesha
uwezo na utayari wa
kuleta Bahati Nasibu ya
Taifa ambayo tulikuwa
tunaikusudia na kuisub-
iria na hivyo sisi kama
bodi tunashukuru sana
ushirikiano na uungawaji
mkono wa Serikali katika
mradi huu kupitia Wizara
ya Fedha” alisema Mhe.
Balozi Mero.

Kampuni ya ITHUBA itaendesha Bahati Nasibu ya Taifa
kwa muda wa miaka nane (8), ambapo watawekeza
zaidi ya dola za kimarekani milioni 20 katika biashara
hiyo, ambayo italeta fursa mbalimbali za maendeleo na

kukuza ajira endelevu zitakazoimarisha uchumi na

kuinua jamii.
USHINDE -
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TANZANIA NA JAPAN ZAISAINI MKATABA
WA MSAADA WA BILIONI 27.3 KUSAIDIA

SEKTA YA AFYA

Na. Scola Malinga na Joseph Mahumi

Tanzania na Japan kupitia Shirika lake la
Maendeleo (JICA), zimetiliana saini mkataba
wa msaada wa Yen za Japan bilioni 1527
(sawa na shilingi bilioni 27.3) kwa ajili ya
kuboresha sekta ya afya nchini.

Mkataba huo ulisainiwa katika Ofisi za Hazina
Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry
Mwamba, kwa niaba ya Serikali ya Tanzania,
Balozi wa Japan nchini Tanzania, Mhe. Yoichi
Mikami na Mwakilishi Mkazi wa Shirika la
Maendeleo la Japan (JICA), Bw. Hitoshi Ara,
kwa niaba ya Serikali ya Japan.

Akizungumza baada ya kusaini mkataba huo,
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu
El-maamry Mwamba, alisema kuwa fedha hizo
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zitatumika katika ununuzi wa vifaa-tiba ili kuimarisha huduma
za afya ya mama na mtoto.

Dkt. Mwamba alisema kuwa, ufadhili huo muhimu unaendana
na Mpango wa sasa wa Maendeleo wa Miaka Mitano ambao
pamoja na masuala mengine, unalenga kutatua changamoto
za ubora katika utoaji huduma za afya nchini.

Ufadhili huu unaunga mkono
juhudi za Serikali kwenye sekta
ya afya, zinazolenga kuhakikisha
huduma bora za afya zinapati-
kana kwa wakati kwenye jamii,”
alisema Dkt Mwamba.
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Aliongeza kuwa mradi huo utatekelezwa na Wizara
ya Afya na utaboresha kwa kiasi kikubwa
upatikanaji wa huduma bora za afya hususani
Huduma ya Mama na Mtoto kwa kuwa na vifaa-
tiba vya kisasa vitakavyoongeza uwezo wa kufanya
uchunguzi na matibabu katika Hospitali saba za
Rufaa ambazo ni: Dodoma, Tumbi iliyoko mkoa wa
Pwani, Mount Meru iliyoko Arusha, Sekou-Toure
iliyoko Mwanza, Songea iliyoko Ruvuma, Maweni
iliyoko mkoani Kigoma na Hospitali ya Lumumba
iliyoko Zanzibar.

Msaada huu ni mwendelezo wa
ushirikiano unaokua kati ya nchi
zetu mbili kama inavyodhihirishwa
na kuongezeka kwa idadi ya miradi
ya maendeleo inayofadhiliwa na
Serikali ya Japan kupitia misaada
na mikopo nafuu” alisema Dkt.
Mwamba

Dkt Mwamba aliishukuru Japan kwa ufadhili huo
na mingine ambayo imekuwa ikichangia kwa kiasi
kikubwa kuchochea maendeleo endelevu ya
kilamii na kiuchumi na kuboresha Maisha ya
Watanzania.

Tanzania itaendelea kuimarisha
ushirikiano wa kimaendeleo kwa
faida ya watu wetu na Serikali
itachukua hatua zote muhimu
kuhakikisha mradi huu unatekelez-
wa kwa ufanisi, ili kufikia malengo
yaliyokusudiwa” alisema Dkt.
Mwamba.

Kwa upande wake Balozi wa Japan nchini, Mhe.
Yoichi Mikami, alisema kuwa kwa kutambua
ushirikiano wa nchi hizo mbili, Japan imekuwa
ikitoa misaada katika sekta ya afya ili kuchochea
maendeleo ya watanzania.

Naye Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Maendeleo la Japan
(JICA), Bw. Hitoshi Ara, alisema kuwa JICA imekuwa
ikitoa msaada mkubwa katika sekta ya afya ya Tanzania
kwa miaka mingi, katika kuimarisha usimamizi wa
hospitali na kujenga uwezo wa usimamizi wa ubora wa
huduma za afya kupitia mbinu mbalimbali, katika Hospi-
tali za Rufaa za Kanda.

Bw. Hitoshi alisema kuwa, JICA wamekuwa wakishu-
hudia maboresho katika ufanisi, usalama, na ubora wa
huduma na wanamini kuwa hayo yote yamechangia
kwa kiasi kikubwa katika kufikia lengo la Mpango was
Upatikanaji wa Huduma za Afya kwa Wote (Universal
Health Coverage (UHC)) nchini Tanzania.

Aliongeza kuwa wakati viwango vya vifo vya kina mama
nchini Tanzania vimeimarika kwa kiasi kikubwa, kutoka
760 kwa kila vizazi 100,000 mwaka 2000 hadi 238 mwaka
2020, pia vifo vya watoto wachanga na watoto chini ya
miaka mitano vimepungua.

Naye Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Bw. Ismail
Rumatila, alishukuru kwa msaada huo na alisema kuwa
utasaidia kununua vifaa katika hospitali saba za rufaa
vitakavyoongeza uwezo mkubwa wa uchunguzi na
matibabu.

Serikali ya Japan itaendelea kushirikiana na
Tanzania ili kuchochea maendeleo endelevu ya
kijamii na kiuchumi na kuboresha Maisha ya
Watanzania,” alisema Mikami.
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Na. Joseph Mahumi

erikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na Serikali ya Japan zimetia Saini
Hati za Mkataba wa Yen za Japan bilioni
22.742 sawa na takribani shilingi bilioni
354.45 za kitanzania kwa ajili ya utekelezaji
unaojulikana kama “Agriculture and Rural
Development Two Step Loan Project"

Mkataba huo ulitiwa saini Jijini Dar es
Salaam kati ya Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt.
Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), na
Makamu wa Rais wa Shirika la Maendeleo
la Kimataifa la Japan (JICA), Bi. Miyazaki
Katsura na kushuhudiwa na Naibu Waziri
wa Mambo ya Nje wa Japan, Mhe. Fujii
Hisayuki, Naibu Waziri wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki,

JARIDA LAHAZINAYETU - TOLEO LA ROBO MWAKA YA TATU 2024/2025

Mhw. Samia Salubm Hass

TANZANIA NA JAPAN ZASAINI
MKATABA KUENDELEZA KILIMO

Mhe. Cosato Chumi, Balozi wa Japan nchini anayemaliza muda
wake, Mhe. Yasushi Misawa, Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha, Bi. Jenifa Omolo, na viongozi wengine waandamizi wa
Serikali.

Akizungumza baada ya kusaini Hati hizo za Mikataba ya mkopo
huo wenye masharti nafuu, Dkt. Nchemba alisema kuwa,
utekelezaji wa mradi huo utachochea ukuaji wa sekta ya kilimo
kwa kuongeza uzalishaji kwa wakulima kupitia upatikanaji wa
mitaji nafuu na pia itasaidia utoaji wa mikopo ya muda wa kati
na mrefu kwa wakulima, vikundi vya uzalishaji, na taasisi zinazo-
jihusisha na kilimo kwa kuziwezesha kuwekeza katika kilimo cha
kisasa, kupata pembejeo bora na teknolojia ya juu ya kilimo.

Aliongeza kuwa Upatikanaji wa mitaji ya kilimo kupitia mradi
huo utawawezesha pia wakulima kulima mazao mchanganyiko,
na kuwa na kilimo kinachostahimili mabadiliko ya tabia nchi,

uimara wa uchumi kwa ujumla.
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“Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua
na kushukuru kwa ufadhili ambao umekuwa ukitolewa na
Serikali ya Japan ambao hutekelezwa na JICA, Uhusiano
huu wa muda mrefu umechangia kwa kiasi kikubwa katika
kuchochea ukuaji endelevu wa uchumi na kuboresha
maisha ya Watanzania” alisema Dkt. Nchemba,

Kwa upande wake Makamu wa Rais wa Shirika la Maen-
deleo la Kimataifa la Japan (JICA), Bi. Miyazaki Katsura,
alisema kuwa Mradi huo unalenga kuboresha uzalishaji
wa kilimo na mapato ya wakulima katika mnyororo wa
thamani wa mazao manne yaliyopewa kipaumbele katika
Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa Serikali ya

Mradi huu unaendana na Mpango wetu wa Tanzania, (FYDP |Ill), ambayo ni Mpunga, Mahindi

Maendeleo wa Miaka Mitano ambao una
maudhui ya kufikia ushindani na Uchumi wa Ngano, na Alizeti, na kuimarisha usalama wa chakula
viwanda kwa maendeleo ya watu ili kuongeza nchini.

tija na uzalishaji kwa kutumia rasilimali
Zilizopo na pia unaendana na Mpango wa Pili
wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo ambao
unalenga kuimarisha na kuchochea matumizi kipaumbele katika Mpango wa Maendeleo wa Miaka
ya zana za kisasa za kilimo, usalama wa Mitano (FYDP Ill) pamoja na Mpango wa Maendeleo ya
chakula na lishe, kuwezesha upatikanaji wa Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP2) katika shughuli
masoko, na kuwezesha uongezaji wa thamani”
alisema Dkt, Nchemba.

Bi. Katsura aliongeza kuwa, JICA imekuwa ikiweka

zake na itaendelea kushirikiana na Tanzania ili kuendana
na Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025.

Aidha Dkt. Nchemba, alisema kuwa Tanzania =
imenufaika na ufadhili wa Japan kwa miaka zaidi e
ya 60 hasa kwenye sekta za kilimo, maiji, Afya,
Nishati, usafirishaji na elimu kupitia kujengewa
uwezo kupitia mashirika makubwa ya kimataifa
ambako Serikali ya Japan inachangia kwa ajili ya
miradi mingine ya kijamii na kiuchumi. Ko
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FINLAND YAIPONGEZA TANZANIA
KWA UTEKELEZAJI WA MIRADI

Na. Peter Haule

Alisema kuwa tangu mwaka 2010 Finland ilitoa kiasi cha Euro

aibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Bi.  zaidi ya milioni 351 ili kutekeleza miradi mbalimbali ambayo
Jenifa Christian  Omolo, amekutana na imekamilika kwa takribani asilimia 87 na asilimia 13 ya miradi
kufanya mazungumzo na ujumbe kutoka  hiyo bado ipo katika hatua ya utekelezaji.

Finland ukiongozwa na Mkurugenzi Msaid-
izi wa ldara inayosimamia Afrika, Mashariki
ya Kati na Latin America wa Wizara ya

Makubaliano ya ushirikiano wa kimaendeleo wa
hivi karibuni kati ya nchi hizi mbili ulijikita
kutekeleza program za maendeleo ikiwa ni pamoja
Mambo ya Nje ya Finland, Bi. Helena Airak- na kuimarisha masuala ya uchumi, kuhamasisha

sinen, ulioambatana na Balozi wa nchi hiyo kutengeneza ajira, eneo la ubunifu, kujenga uwezo
kuhusu kodi na utawala bora katika kipindi cha

hapa nchini, Mhe. Theresa Zitting.
P 9 mwaka 2021 hadi 2024’ alisema Bi, Omolo.

Akizungumza katika mkutano huo, Bi.
Omolo alisema kuwa, ujumbe huo umekuja
kwa lengo la kufanya tathmini ya kiutendaji
wa shughuli mbalimbali za maendeleo
zilizotekelezwa kupitia msaada wa nchi
hiyo kwa kipindi cha mwaka 2021 hadi 2024
ili kupanga mikakati mingine kwa mwaka
2024 hadi 2028.

Alisema kuwa kutokana na program kumalizika mwaka 2024 ni
dhahiri kunahitajika majadiliano yatakayowezesha kuwa na
program mpya zinazotakiwa kutekelezwa kuanzia mwaka 2025.

Alisema katika majadiliano hayo Timu za Wataalamu kutoka
pande mbili zitaainisha maeneo mapya ya ushirikiano kulingana
na Dira ya Taifa ili yaweze kufanyiwa kazi na wadau hao wa
maendeleo.
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Kwa upande wake Mkurugenzi Msaidizi Idara inayosi-
mamia Afrika, Mashariki ya Kati na Latin America wa
Wizara ya Mambo ya Nje ya Finland, Bi. Helena Airak-
sinen, alisema kuwa maeneo ya ushirikiano kati ya
nchi yake na Tanzania yameendelea kuongezeka licha
ya kubadilishwa kwa Sera za nchi.

Alisema kuwa zipo nchi nyingi ambazo zimeondolewa
katika utekelezaji wa program kupitia nchi yake lakini
Tanzania itaendelea kuwa mshirika muhimu katika
kuchochea maendeleo ya pande hizo mbili kutoka na
juhudi zake katika utekelezaji wa miradi mbalimbali.

Majadiliano kati ya pande hizo mbili yalihusisha pia
wajumbe kutoka Wizara ya Mipango na Uwekezaji,
Wizara ya Maliasili na Utalii, Wizara ya Maendeleo ya
jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi maalum, Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Wizara ya Madini,
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki na Tume ya Mipango.
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DKT. NATU ATOA RAI KWA MEFMI
KUTOA MAFUNZO YA KIMKAKATI
YA KUKUZA UCHUMI

Na Benny Mwaipaja

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha,

Dkt. Natu El-maamry Mwamba,
Taasisi ya
Uchumi

ametoa wito kwa
Usimamizi wa Mpana
na Fedha Mashariki na Kusini
mwa Afrika (Macroeconomic and
Financial Management Institute of
Eastern and Southern Africa
(MEFMI), kuandaa na kuendesha
mafunzo yanayolenga matumizi ya
Teknolojia za kisasa ikiwemo Akili
Mnemba (Artificial Intelligence) ili
kukabiliana na changamoto za
kiuchumi zinazozikabili nchi nyingi
za Afrika ikiwemo Tanzania.

Dkt. Mwamba alitoa wito huo alipo-
kutana na kufanya mazungumzo na
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Usimamizi wa Uchumi Mpana na
Fedha Mashariki na Kusini mwa
Afrika (MEFMI), Dkt. Louis Kasek-

ende, Ofisi za Hazina, Jijini Dodoma.
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Aliishauri Taasisi hiyo kuandaa mafunzo maalumu katika nyanja za
kiuchumi, Akili Mnemba (Artificial Intelligence), na uchumi wa kijani ili
kuiwezesha nchi kuwa na wataalam waliobobea katika nyanja hizo.

Alisema kuwa hatua hiyo itaisaidia nchi kupata suluhisho la mabadiliko
ya kiuchumi yanayotokea duniani kutokana na kasi ya ukuaji wa
teknolojia na mabadiliko ya sera za misaada na mikopo kutoka nchi
zinazoendelea.

Akizungumza katika kikao hicho, Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Usimamizi wa Uchumi Mpana na Fedha Mashariki na Kusini mwa
Afrika (MEFMI), Dkt. Louis Kasekende, alisema kuwa mapendekezo
yaliyotolewa na Tanzania katika kuboresha program za mafunzo
yatafanyiwa uchambuzi na kuingizwa kwenye mikakati na program za
Taasisi yake.

Alisema kuwa mifumo ya kiuchumi duniani imebadilika na kuhitaji nchi
za Afrika wakiwemo wanachama wake kuja na suluhisho la kudumu na
mikakati ya kukabiliana na madeni pamoja na kutafuta njia za kupata
fedha kupitia sekta binafsi katika kutekeleza miradi itakayochangia
ukuaji wa Uchumi ikiwemo biashara ya hewea ukaa.
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Kikao hicho kilichofanyika katika Ukumbi wa
Mikutano wa Katibu Mkuu-Hazina, Jijini
Dodoma, kimemshirikisha pia Gavana wa
Benki Kuu ya Tanzania, Bw. Emmanuel
Tutuba, Baadhi ya Menejimenti ya Wizara ya
Fedha, Benki Kuu ya Tanzania, pamoja na
MEFMI.

Taasisi ya Usimamizi wa Uchumi Mpana na
Fedha Mashariki na Kusini mwa Afrika
(Macroeconomic and Financial Management
Institute of Eastern and Southern Africa
(MEFMI), ni Taasisi ya Kikanda inayojihusisha
na utoaji mafunzo kwa nchi wanachama
wake katika kuwajengea uwezo wa
uendeshaji wa program za maendeleo, katika
usimamizi wa Uchumi Mpana na Usimamizi
wa Fedha.




Na. Benny Mwaipaja

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), amekutana na
kufanya majadiliano na Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Mhe. Profesa
Palamagamba Kabudi, kuhusu maendeleo
na changamoto zinazoikabili sekta ya
michezo hususan mpira wa miguu nchini,
katika Ofisi Ndogo za Wizara ya Fedha, Jijini
Dar es Salaam.

Katika majadiliano hayo, Serikali ilipongeza
TFF na Bodi yake ya Ligi, kwa kusimamia
kwa weledi masuala ya maendeleo ya soka
na kuliletea Taifa heshima kubwa barani
Afrika na kupewa jukumu la kuandaa
mashindano ya CHAN na AFCON, na kuku-
baliana pia namna tasinia ya utamaduni,
sanaa na michezo inavyoweza kutumika
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SERIKALI NA TFF KUSHIRIKIANA
KUHAMASISHA ELIMU YA MLIPA KODI

kuhamasisha uzalendo wa kulipa kodi kwa hiari, kupitia kampeni
ya kudai na kutoa risiti kwa ajili ya maendeleo ya nchi.

Kwa upande wake, Rais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania-TFF, Bw. Wallace Karia, amekubali mapendekezo ya
Serikalina kuahidi kuwa suala la ulipaji kodi ni muhimu kwa
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maendeleo ya Taifa na kuahidi kuwa watali-

chukulia kwa uzito suala hilo katika michezo
yote ya mpira wa miguu inayosimamia na
Taasisi hiyo.

Majadiliano hayo yaliwashirikisha viongozi wa
juu wa Wizara ya Fedha, akiwemo Katibu
Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-Maamry
Mwamba, Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya
Fedha, Bw. Elijah Mwandumbya, Kamishna wa
Mamlaka ya Mapato Tanzania-TRA, Bw.Yu-
suph Mwenda, Rais wa Shirikisho la Mpira wa
Miguu Tanzania- TFF, Bw. Wallace Karia,
Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi, Bw.. Almas
Kasongo, viongozi waandamizi wa Wizara ya
Fedha, pamoja na Taasisi zinazosimamia

michezo nchini.
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DKT. MWAMBA AKIPONGEZA KITENGO
CHA MAWASILIANO SERIKALINI KWA
UTENDAJI MZURI

Na Farida Ramadhan

kijamii ya Wizara pamoja na vyanzo vingine vya habari ambapo
atibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu  aliahidi kuendelea kukijengea uwezo Kitengo hicho ili kiweze

Elmaamry Mwamba, amekipongeza Kiten- kutekeleza majukumu yake kikamilifu.52
go cha Mawasiliano Serikalini cha Wizara

hiyo kwa kazi nzuri wanayoifanya vya
kuhabarisha umma kuhusu kazi na majuku-
mu ya Wizara katika kukuza na kusimamia
uchumi kwa njia mbalimbali za mawasiliano

Dodoma wakati akipokea Jarida la Pili la : i
litwalo Hazina Yetu kwa Mwaka wa Fedha ) ',f’r
2024/2025 linaloandaliwa na Kitengo hicho Asanteni sana, kwakweli '
kila baada ya miezi mitatu. mnatuheshimisha viongozi
wenu, mnafanya kazi nzuri
naomba muendelee kufan-
) o ya kazi kwa bidii’; alisisitiza
hicho zinajieleza kwa kuwa amekuwa Dkt. Mwamba.

Dkt. Mwamba alisema kazi za Kitengo

akipokea pongezi nyingi kutoka kwa watu

mbalimbali wanaofutilia mitandao ya
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Aidha, alipongeza Jarida alilolipokea kwa kuwa na
muonekano mzuri wenye mpangilio mzuri wa
makala, habari na picha ambazo zinavutia
kuzitazama na kuzisoma.

Kwa upande wake Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Bi. Jenifa Chistrian Omolo alisema Kitengo
hicho kimekuwa kikitoa taarifa kwa wakati na
kuwawezesha wananchi kujua matukio mbalimbali
yanayoendelea Wizarani kwa mustakabali wa nchi.
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Alisema taarifa hizo zimetengeneza taswira ya Wizara
kwa jamii kwa kuwa wananchi wengi wameweza kujua
majukumu na kazi mbalimbali zinazotekelezwa ikiwa ni
pamoja na juhudi zinazofanywa na Serikali kuhakikisha
uchumi wa nchi unakuwa imara.

Akipokea pongezi hizo, Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano Serikalini, Wizara ya Fedha, Bw. Benny Mwaipaja,

aliwashukuru viongozi hao kwa kuona mchango wa
Kitengo katika Wizara na kutoa ushirikiano mkubwa na
kuahidi kuongeza juhudi zaidi ili kuhakikisha wananchi
wanasikia mafanikio ya Serikali kupitia Wizara hiyo.
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SERIKALI YAAHIDI KUENDELEZA

USHIRIKIANO NA IMF

Na. Saidina Msangi na Asia Singano,

erikali imesema kuwa itaendelea kushirikiana
na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), na kuhakiki-
sha Fedha zote za maendeleo zinazotolewa na
Shirika hilo zinatumika kukamilisha azma vya
kukuza uchumi wa nchi.

Hayo yameelezwa na Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt.

wakati akimuaga Kiongozi wa Timu ya Wataalam
ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) kwa Tanza-
nia, Bw. Charalambos Tsangarides, aliyemaliza
muda wake baada ya kuhudumu kwa zaidi ya
miaka mitatu na nusu.

Alisema Serikali itaendelea kutekeleza dhamira
yake ya kuwaletea wananchi maendeleo na kukuza
uchumi kwa ujumla kupitia juhudi mbalimbali
inazofanya ikiwemo kutafuta fedha za kutekeleza
miradi mbalimbali ya kimkakati.

‘Kwa niaba ya Serikali ya Tanzania,
napenda kutoa shukrani zetu za dhati
kwa kujitolea kwako katika kusaidia
safari ya maendeleo ya kiuchumi ya
nchi yetu, ninawahakikishia kwamba
Timu yangu itawapa ushirikiano wote
unaohitajika, kwa upande mwingine,
nina furaha kuwajulisha kwamba
tunaendelea vyema na hatua zetu za
mageuzi chini ya program mpya ya
Serikali ya kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi kupitia
dirisha la Resilient and Sustainable
Fund (RSF),” alisema Dkt, Nchemba.

Dkt. Nchemba, mbali na kumuaga Kiongozi huyo
wa IMF nchini, alitumia fursa hiyo kumkaribisha
Kiongozi mpya anayechukua nafasi hiyo Bw.
Nicolas Blancher, huku akimuahidi ushirikiano
kutoka Serikali ya Tanzania.
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Napenda kuchukua fursa hii kumkaribisha rasmi
Bw. Nicolas Blancher, kama Kiongozi wetu mpya
wa “Mission” kwa Tanzania na tunafurahi kupata
nafasi ya kushuhudia mwongozo kutoka kwa
mtaalamu mwingine kama tulivyofanya na
Kiongozi wa “Mission"anayemaliza muda wake
katika kufanikisha maendeleo yetu endelevu ya
kiuchumi” alisema Dkt. Nchemba.

Kwa upande wake Kiongozi wa Timu ya Wataalam ya
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) kwa Tanzania,
anayemaliza muda wake, Bw. Charalambos Tsangarides,
ameishukuru Serikali ya Tanzania kwa
mkubwa alioupata wakati akitekeleza majukumu yake

ushirikiano

nchini.

Aidha, ameipongeza Serikali kwa juhudi za kusimamia
maendeleo ya kiuchumi na kuahidi kuendelea kushirikia-
na na Tanzania katika kuimarisha ustawi wa wananchi
wake hata baada ya kumaliza muda wake wa kuhudumu.

Naye Kiongozi Mpya wa Timu ya Wataalam ya Shirika la
Fedha la Kimataifa (IMF) Bw. Nicolas Blancher, ameahidi
kushirikiana kikamilifu na Serikali ya Tanzania na kum-
hakikishia Dkt. Nchemba kuwa ataendeleza ushirikiano
na kazi zilizofanywa na mtangulizi wake huku akisisitiza
dhamira ya kuhakikisha malengo yaliyowekwa yanatimia.

54



DOLA MILIONI 74 KUTOKA IFAD
KUTOA SULUHISHO LA KIFEDHA

KWA WAKULIMA WADOGO

Na Farida Ramadhani

Tanzania inatarajia kupokea takribani dola
milioni 74 kutoka Mfuko wa Kimataifa wa
Maendeleo ya Kilimo (IFAD) kwa ajili ya mazao
na program ya kutoa suluhisho la kifedha kwa
wakulima wadogo na miradi ya maendeleo

Hayo yalielezwa na Naibu Katibu Mkuu,
Wizara ya Fedha, Bi. Amina Khamis Shaaban,
baada ya kukutana na kufanya mazunguzo na
Mkurugenzi Mkazi Mpya wa Mfuko wa
Kimataifa wa Maendeleo ya Kilimo (IFAD), Bw.
Sakphouseth Meng ambaye alifika Wizarani
hapo kujitambulisha.

Bi. Amina alisema fedha hizo zitatolewa katika
mzunguko wa 13 wa Mfuko huo huku akibaini-
sha kuwa Serikali imekuwa ikishirikiana na
IFAD katika kutekeleza progam mbalimbali
ikiwemo mazao, kilimo na uvuvi.

Pamoja na kujitambulisha wamekuja
kutueleza malengo yao katika maeneo
makuu matatu, ambayo ni uwezeshaji
wa wanawake, vijana na lishe’; aliongeza
Bi.Amina.
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IFAD kwa

Aidha,
kushirikiana na Tanzania katika kutekeleza miradi mbalimbali

aliushukuru  Mfuko wa kuendelea

ya kilimo na uvuvi nchini.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkazi Mpya wa Mfuko wa
Kimataifa wa Maendeleo ya Kilimo (IFAD), Bw. Sakphouseth
Meng, alisema Mfuko huo utaendelea kushirikiana na
Tanzania katika maeneo mbalimbali hususani katika kilimo na
mazao.

Alisema IFAD kupitia miradi yake mbalimbali inayotekelezwa

nchini inalenga kuinufaisha jamii hasa katika sekta ya uvuvi,
miundombinu, mazao na kilimo.
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Tunapozungumzia watu, tunafanya kazi kwa ajili
ya watu na tunajitahidi kuhakikisha kuwa watu
wanakuwa kipaumbele chetu. Hili ndilo lengo
letu kuu katika uwekezaji kwenye sekta ya uvuvi,
miundombinu, mazao na kilimo. Lengo letu la
mwisho daima ni kuhakikisha kuwa watu wanapi-
ga hatua katika maisha yao na kuwaondoa kutoka
kwenye umaskini’; alisistiza Bw. Meng.
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Bw. Meng alisema katika programu zao, wanahakikisha
kuwa wanawake wanakuwa na uwezo wa kiuchumi na
wanashiriki kikamilifu katika maamuzi kwa kuzingatia
mabadiliko ya kijinsia na kuwawezesha wanawake.

Aliongeza kuwa katika program hizo kuna fursa kubwa
kwa vijana kushiriki katika biashara ndogo ndogo na
ujasiriamali kwa kuanzisha miradi inayowahusisha, ikiwa
ni pamoja na kituo cha usindikaji wa maziwa.

Alisema pia wanazingatia upatikanaji wa chakula chenye
lishe bora kwa jamii lengo likiwa ni kuhakikisha kuwa
watu wanazalisha chakula lakini pia wanakula vyakula
vyenye virutubishi vya kutosha.

Bw. Meng aliahidi kuendelea kufanya kazi kwa bidii ili
kufanikisha malengo hayo kwa maendeleo ya Tanzania.
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DKT MWAMBA AKUTANA NA NAIBU MKURUGENZI
MKUU WIZARA YA FEDHA YA UJERUMANI

Na. Benny Mwaipaja

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu
El-maamry  Mwamba,
kufanya mazungumzo na Naibu Mkurugen-

amekutana na

zi Mkuu wa Wizara ya Ushirikiano wa
Kiuchumi na Kimaendeleo ya Shirikisho la
Jamhuri ya Ujerumani, Bw. Philip Knill,
katika Ofsi Ndogo za Wizara ya Fedha, Jijini
Dar es Salaam, ambapo pamoja na mambo
mengine, walijadili namna ya kuendeleza
ushirikiano wa kimkakati kati ya nchi hizo
mbili katika sekta za kiuchumi na kijamii.

Katika mazungumzo yao, Dkt. Mwamba
aliishukuru Ujerumani kwa kuwa miongoni
wa wadau wakubwa wa maendeleo wa
Tanzania kupitia ufadhili wa miradi mbalim-
bali katika sekta za maji, elimu, utalii, afya,
nishati, usawa wa Kkijinsia pamoja na
usimamizi wa fedha za Umma, ambapo kwa
upande wake, Naibu Mkurugenzi Mkuu wa
Wizara ya Ushirikiano wa Kiuchumi na
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Kimaendeleo ya Shirikisho la Jamhuri ya Ujerumani, Bw. Philip
Knill, alipongeza uhusiano mzuri uliopo kati ya Tanzania nan chi
yake na kuahidi kuendeleza ushirikiano huo kwa dhati kupitia
program mbalimbali zinazoteklelezwa hivi sasa na ambazo
watakubaliana kuzitekeleza.

Kikao hicho kilihudhuriwa pia na Kamishna Msaidizi wa Idara ya
Fedha za Nje, Wizara ya Fedha, Bw. Melkizedeck Mbise, Mkuu
wa Ushirikiano wa Kimaendeleo katika Ubalozi wa Shirikisho la
Ujerumani, Bi. Julia Kronberg, Afisa Sera, Wizara ya Fedha
Ujerumani Bi. Miriam Golan na Mchumi kutoka Idara ya Fedha
za Nje, Wizara ya Fedha Bi. Diana Mwakikuti.
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SERIKALI YAIOMBA ACBF KUJENGEA UWEZO
WATAALAMU KWENYE MASUALA MTAMBUKA

Na. Joseph Mahumi

erikali imeiomba Taasisi ya Kujenga
Uwezo Afrika (Africa Capacity Building
Foundation - ACBF) kuwajengea uwezo
zaidi wataalamu nchini na kuweka kipaum-
bele kwenye masuala ya ufadhili katika
Mabadiliko ya Tabianchi, Nishati safi, Kilimo
Biashara, usalama wa Chakula, Biashara,
Uwekezaji na Utawala wa kiuchumi na
kijamii.

Hayo yamesemwa na Katibu Mkuu Wizara
ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry Mwamba
kwa niaba ya Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt.
Mwigulu Lameck Nchemba, wakati alipoku-
tana na Katibu Mtendaji wa Taasisi ya
Kujenga Uwezo Afrika (Africa Capacity
Building Foundation - ACBF), Bw. Mama-
dou Biteye, katika ofisi ya Wizara ya Fedha,
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Dkt. Mwamba alisema kuwa, vipaumbele hivyo vinalenga kuleta
mapinduzi katika kujenga uwezo nchini sambamba na masuala
ya sayansi na teknolojia, ubunifu na kidigitali, uchumi wa buluu,
na diplomasia ya kiuchumi, kwa kuwa vinawiana kwa ukaribu na
Mpango Mkakati wa ACBF wa 2023-2027.

Tunashukuru kwa fursa ya kushiriki katika
mipango ijayo, hasa ile inayolingana na
maeneo ya kipaumbele yaliyoainishwa
katika Mpango Mkakati wa ACBF wa
2023-2027, kwani maeneo hayo yanahu-
siana kwa karibu na vipaumbele vyetu
vya kitaifa vya kujenga uwezo” alisema
Dkt. Nchemba

Aidha, Dkt. Mwamba alisema kuwa Tanzania imekuwa mnufaika
mkubwa wa taasisi hiyo tangu mwaka 1993 ambapo hadi sasa
imefanikiwa kupata msaada wa takriban jumla ya milioni 9
zilizoenda katika taasisi mbalimbali ikiwemo Taasisi ya Utafiti wa
Kiuchumi na Kijamii (ESRF), Ofisi ya Mtakwimu Mkuu Zanzibar,
Mtandao wa Kielektroniki wa Jamii wa Tanzania (TANZANET)
na REPOA, ambazo zimeimarisha uwezo wetu kama taifa.
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Aliongeza kuwa, katika kukabiliana na changamo-
to za karne ya 21, umuhimu wa kujenga uwezo
hauwezi kuepukwa ili kukabiliana na changamoto
hizo ipasavyo zikiwemo Utofauti wa Uchumi,
Ukuaji wa Teknolojia, mabadiliko ya tabianchi ili
kuhakikisha taasisi zinakua imara imara sambam-
ba na rasilimali watu wenye ujuzi, hivyo jukumu la

ACBF linabaki kuwa la umuhimu mkubwa.

Tunafarijika kuona kwamba nchi yetu ni miongoni mwa
nufaika wa mradi mpya wa kuongeza uwezo na kuleta
Mabadiliko ya Kimuundo Afrika (Capacity Development
for Africa’s Structural Transformation (CADAST)
project), ambayo italeta mapinduzi katika kuimarisha
usimamizi wa uchumi na fedha, na matumizi bora ya
rasilimali za umma” aliongeza Dkt. Mwamba.

Naye kwa upande wake Katibu Mtendaji wa
Taasisi ya Kujenga Uwezo Afrika (Africa Capacity
Building  Foundation-ACBF), Bw. Mamadou
Biteye, alisema kuwa Miongoni mwa vitu walivyo-
vibaini kwa kushirikiana na Benki ya Dunia ni
kwamba, kiwango cha kutumia fedha zinazotolewa
na Mashirika ya kimataifa ni mdogo sana, ambapo
kwa upande wa Benki ya Dunia kiwango ni asilimia
30 tu na asilimia 70 ya fedha zinazotolewa
hazitumiki.

Amesema kuwa mpango wa Mafunzo kwa nchi za
Afrika kuhusu uwezo wa usimamizi wa miradi
utasaidia kwa kiwango kikubwa katika kutumia
fedha zinazotolewa.
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Tutaendelea kuimarisha uwezo wa sekta binafsi kushiri-
ki katika uwekezaji kwenye sekta ya Nishati kwa

kuboresha sheria ndani ya nchi za Afrika, lengo ni
kuchochea maendeleo ya sekta hiyo itakayoleta
matokeo chanya kwa wananchi kwa kuwa Afrika bado
ipo nyuma kwenye sekta ya nishati ukilinganisha na
maeneo mengine” aliongeza Bw. Biteye
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MAAFISA MASUULI WAASWA KUTUMIA
MFUMO WA GAMIS KUTUNZA TAARIFA ZA

MALI ZA SERIKALI

Na. Saidina Msangi

erikali imewasisitiza Maafisa Masuuli
nchini kuhakikisha kuwa Taarifa za Mali
zote za Umma, zinaingizwa na kutunzwa
kwenye mfumo wa Kielektroniki wa
Usimamizi wa Mali za Serikali na taarifa
husika zinatumika kwenye kufunga hesabu
kwa mwaka 2024/2025.

Rai hiyo imetolewa na Katibu Tawala
Msaidizi Sehemu ya Miundombinu mkoa
wa Mwanza, Bw. Chagu Ng'oma, kwa niaba
ya Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha,
anayesimamia Huduma za Hazina, Bi
Jenifa Christian Omolo, wakati akifungua
Mafunzo ya Usimamizi wa Mali za Serikali
kwa Maafisa Masuuli wa Taasisi za Umma
106 ikijumuisha Halmashauri 58, yaliyofany-
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Alisema kuwa Wizara ya Fedha imeongeza ufanisi wa
Usimamizi wa Mali za umma nchini kwa kusimika na kuwezesha
matumizi ya mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Mali
za Serikali "Government Assets Management Information
Systems (GAMIS) ambao unatumika kutunza na kuchakata
taarifa za mali za Taasisi zote za Umma hapa nchini.

Nasisitiza kutumia mfumo wetu
wa GAMIS kutunza taarifa za
mali za umma lakini pia taarifa
husika zitumike kwenye kufunga
hesabu kwa mwaka 2024/2025
kulingana na Waraka Na. 2 wa
Hazina wa mwaka 2021/2022, ili
kupunguza hoja zinazobainishwa
na Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) kwa taasisi mbalimbali za
umma’; alisema Bw. Ng'oma.
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Aidha, alielekeza kuwa mali za umma ambazo ni
chakavu, sinzia, ziada na zilizokwisha matumizi
zinaondoshwa kwa kuzingatia sheria, kanuni, tarat-
ibu na miongozo iliyopo kufikia tarehe 30 Juni,
2025.

Bw. Ng'oma alisema kuwa ni muhimu kuhakikisha
kuwa mali za umma zinatunzwa, kufanyiwa maten-
genezo stahiki kwa wakati na zinatumika kwa
manufaa ya Umma.

Serikali inatumia fedha nyingi
katika upatikanaji na utunzaji wa
rasilimali inatupa kila sababu ya
kuwa na mikakati madhubuti ya
kuzisimamia mali hizo ili ziweze
kutumika kwa matumizi yaliyok-
usudiwa na kuiwezesha Serikali
kupata manufaa ya uwekezaji

”

uliokusudiwa kwa kipindi kirefu’,
alisema Bw. Ng'oma.

Aidha, Bw. Ng'oma alielekeza kuwa Maafisa
Masuuli wasimamie na kuhakikisha kuwa mali za
miradi zinakabidhiwa kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali
mara baada ya miradi husika kufikia ukomo.

Alisema Maafisa Masuuli wanabeba jukumu
kubwa la kuhakikisha kuwa mali za umma zinatu-
mika kwa matumizi yaliyopangwa na kwa manufaa
yaliyokusudiwa, hivyo uwaijibikaji, uwazi, na ufanisi
ni misingi muhimu katika kuhakikisha kwamba,
mali za umma zinatumika kwa manufaa ya
wananchi wote.

Naye Mkurugenzi Msaidizi wa |dara ya Usimamizi
wa Mali za Serikali Wizara ya Fedha Bw. Ismael
Ogaga, alisema kuwa Wizara ya Fedha ina jukumu
la usimamizi wa mali za umma nchini na kutokana
na jukumu hilo na changamoto nyingi katika eneo
la usimamizi wa mali, imeandaa mafunzo kwa
Wakuu wa Taasisi kuwajengea uwezo ili waweze
kusimamia vema mali zilizo chini ya usimamizi
wao.
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Baada ya mafunzo haya ni matumaini yetu kuwa
mtapata uelewa wa kutosha wa namna bora ya
kusimamia mali za Serikali kwa manufaa ya umma
kwa muda mrefu, niwashukuru sana kwa ushiriki
wenu katika mafunzo haya na tunatarajia mtafanyia

”

kazi yale mliyoyapata kutoka kwenye mafunzo haya’,
alisema Bw. Ogaga.

Akizungumza kwa niaba ya washiriki wa mafunzo
hayo, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Manispaa ya Musoma, Bi. Aines Anderson, aliishukuru
Wizara ya Fedha kwa kuendesha mafunzo hayo kwani
yatawawezesha kuimarisha utendaji kazi ikiwemo
mfumo wa GAMIS mbao

matumizi sahihi ya

utawawezesha kupunguza hoja za CAG.

Mafunzo hayo vyaliyohusisha Maafisa Masuuli kutoka
Halmashauri 58 zilizoko katika Mikoa nane (8) ya
Mwanza, Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Mara, Simiyu
na Kigoma, yalilenga kuwajengea uwezo washiriki juu ya
sheria, kanuni na miongozi inayohusu masuala ya usimi-
zi wa mali za Serikali ili kupunguza hoja za ukaguzi
zinazotolewa kwa Taasisi za umma na Ofisi ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).
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SERIKALI KUENDELEA KUBORESHA

UWEKEZAJI NA UKUAJI WA UCHUMI

Na. Farida Ramadhani na Joseph Mahumi

aziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba (Mb), amesema kuwa
Serikali inaendelea kuboresha mazingira ya
uwekezaji na ukuaji wa uchumi nchini.

wakati akifungua Mkutano wa Majadiliano ya
Kimkakati kati ya Serikali na Washirika wa
Maendeleo Ngazi ya Juu, ambao unalenga
kubadilishana maarifa, taarifa, na uzoefu
kuhusu sera na mikakati ya maendeleo ya
nchi.

Alisema  Serikali imewasilisha  bungeni
Muswada wa Sheria ya Uwekezaji Tanzania
(Tanzania Investment Act, 2024) na kuanzisha
Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo Maalum ya
Kiuchumi (Tanzania Investment and Special
Economic Zones Authority) ili kuboresha
mazingira ya uwekezaji.
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Serikali kupitia Chemba ya Biashara,
Viwanda na Kilimo Tanzania (TCCIA)
na Kituo cha Uwekezaji kati ya Sekta
Binafsi na Umma (CPPP) imeendeleza
majadiliano kati ya sekta ya umma na
sekta binafsi ili kuongeza ushiriki wa
sekta  binafsi  katika maamuzi’,
aliongeza Mhe. Dkt. Nchemba

Mhe. Dkt. Nchemba ambaye ni Mwenyekiti wa Mkutano
huo, alisema Serikali pia inaandaa Mkakati wa Kitaifa wa
Uendelezaji wa Uwekezaji (2025/2026 - 2034/2035) ambao
utakuwa na mpango wa utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini,
unaoeleza majukumu ya kila mdau na viashiria vya kupima
maendeleo.

Dkt. Nchemba alibanisha kuwa katika kipindi cha mwezi
Julai 2024 hadi Desemba 2024, Serikali imeongeza uwezo
wa uzalishaji umeme kwa asilimia 30.3, hasa kupitia
Mradi wa Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (JNHPP) ili
kupunguza gharama za biashara.
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Dkt. Nchemba alisema Serikali pia imepata
mafaniko makubwa katika ukuaji wa uchumi
jumuishi ambapo idadi ya shule na wanafunzi
imeongezeka, vituo vya afya vimeongezeka
na huduma zimeboreshwa, huduma za maji zime-
ongezeka katika maeneo yote nchini pamoja na

ongezeko la ajira.

Aidha, alitoa rai kwa wadau wote kushirikiana kwa
karibu na Serikali ili kufanikisha utekelezaji wa
Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo (DCF)
ambao umetilia mkazo utaratibu wa ufadhili
wa miradi ya mabadiliko ya tabianchi (climate
financing modality) na kuimarisha Ushirikiano kati
ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP) kama
njia mbadala za ufadhili.

Kwa upande wake Mwenyekiti Mwenza wa Kundi
la Washirika wa Maendeleo na Balozi wa Ireland
nchini, Mhe. Nicola Brennan aliishauri Serikali
kuendelea kuboresha mazingira ya biashara kwa
kuondoa vikwazo vinavyozuia uwekezaji wa moja
kwa moja wa kigeni.

Alisema hii itaongeza mchango wa sekta binafsi
katika kuleta uwekezaji,
suluhisho kwa changamoto mbalimbali ili kujenga

ajira, uvumbuzi, na

uchumi imara.
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Wadau wa Maendeleo tayari tumekuwa na
majadiliano mazuri kuhusu hili, na tunapongeza
utayari wa Serikali kushirikiana nasi kuona jinsi
bora ya kuondoa vikwazo na kuvutia uwekezaji
zaidi wa moja kwa moja wa kigeni (FDI) nchini
Tanzania, pamoja na kuimarisha sekta ya biashara
ya ndani’; aliongeza.

Mhe.
watahakikisha kuwa Dira ya Maendeleo ya Mwaka 2050
inapata ufadhili wa uhakika na endelevu, hasa katika sekta
za afya, elimu na sekta ya kijamii kwa ujumla.

Brennan alisema Washirika wa Maendeleo

Tunapopanga vipaumbele katika matumizi ya rasilimali finyu za
Msaada wa Maendeleo (ODA), ni muhimu pia kuelewa vyema
vyanzo vingine vya ufadhili vinavyopatikana kwa nchi zenye
kipato cha kati nje ya ODA, pamoja na mchango ambao sisi
kama Wadau wa Maendeleo tunaweza kutoa kusaidia Tanzania
kuzifikia na kuzitumia fursa hizo ipasavyo. Tunatazamia kujadili
zaidi suala hili kwa kina.”

Aliahidi kuwa Washirika hao wataendelea kushirikiana na
Tanzania kuhakikisha
kustawisha jamii.

maendeleo yanapatikana na
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MKUTANO WA
NISHATI AFRIKA 2025
DAR ES SALAAM

Na. Joseph Mahumi

S




ENERGY
SUMMIT

DKT. NCHEMBA AKUTANA NA KUTETA NA
MKURUGENZI MKUU WA KUWAIT FUND

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck
Nchemba Madelu (Mb), alikutana na kufanya
mazungumzo na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko
wa Maendeleo wa Kuwait (Kuwait Fund for Arab
Economic Development), Bw. Albahar Waleed,
Kando ya Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa
nchi na Serikali wa Afrika, uliofanyika katika
Kituo cha Kimataifa cha Mikutano Cha Julius
Nyerere (JNICC), Jijini Dar es Salaam, ambapo
katika mazungumzo yao, walikubaliana kuende-
leza ushirikiano kati ya Serikali na Mfuko
huo kupitia ufadhili wa miradi mbalimbali ya
maendeleo katika sekta za maji, umaendeleo ya
miundombinu, na huduma jumuishi za kijamii.

Kikao hicho kiliwashirikisha pia Katibu Mkuu wa
Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry
Mwamba na Naibu wake, Bi. Amina Khamis
Shaaban, Mkuu wa Idara ya Mashariki ya Kati,
Wizara ya Mambo ya nje na Ushirikiano wa
Afrika, Mhe. Balozi Abdalah Kilima, Viongozi
wengine waandamizi wa Wizara ya Fedha na
Mfuko wa Maendeleo wa Kuwait.
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ENERGY
SUMMIT

DKT. NCHEMBA ATETA NA KATIBU WA NCHI WIZARA
YA USHIRIKIANO NA UCHUMI WA UJERUMANI

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu
Lameck Nchemba Madelu (Mb), alikutana
na kufanya mazungumzo na Katibu wa Nchi
Wizara ya Ushirikiano wa Uchumi na Maen-
deleo wa Serikali ya Shirikisho ya Ujerumani,
Mhe. Jochen Flasbarth, kando ya Mkutano
wa Nishati wa Wakuu wa nchi na Serikali wa
Afrika, ulioanza leo katika Kituo cha Kimatai-
fa cha Mikutano Cha Julius Nyerere (JNICC),
Jijini Dar es Salaam, ambapo katika mazun-
gumzo vyao, walikubaliana kuendeleza
ushirikiano wa kiuchumi kati ya Tanzania na
Serikali ya Shirikisho la Ujerumani.

Kikao hicho kiliwashirikisha pia Katibu Mkuu
wa Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry
Mwamba na Naibu wake, Bi. Amina Khamis
Shaaban na Viongozi wengine waandamizi
wa Wizara ya Fedha na Wizara ya Ushiriki-
ano wa Uchumi na Maendeleo wa Serikali
ya Shirikisho ya Ujerumani.
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ENERGY
SUMMIT

DKT. NCHEMBA NA RAIS WA AlIB WAZUNGUMZIA
USHIRIKIANO KATIKA KUBORESHA MIUNDOMBINU

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck
Nchemba Madelu (Mb), alikutana na kufanya
mazungumzo na Rais wa Benki ya Uwekezaji
wa Miundombinu (Asian Infrastructure
Investment Bank-AlIB), Bw. Jin Lugun, kando
ya Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa nchi na
Serikali wa Afrika, ulioanza leo (27.01.2025),
katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano Cha
Julius Nyerere (JNICC), Jijini Dar es Salaam,
ambapo pamoja na mambo mengine,
walijadiliana namna ya kuendeleza ushiriki-
ano wa katika kuboresha miundombinu
nchini, ukiwvemo Mradi wa kimkakati wa Reli
ya Kisasa (SGR).

Kikao hicho kiliwashirikisha pia Kamishna
Idara ya Fedha za Nje Wizara ya Fedha, Bw.
Rished Bade, Kamishna wa Idara ya Madeni
Wizara ya Fedha, Bw. Japhet Justine na Vion-
gozi wengine waandamizi wa Wizara ya
Fedha na Benki hiyo.
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ENERGY
SUMMIT

SERIKALI ITAENDELEA KUONGEZA BAJETI KATIKA
KUJENGA MIUNDOMBINU YA UZALISHAJI NISHATI

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
Madelu (Mb), aliliambia Jumuiya ya Kimataifa kwamba
Serikali ya Tanzania imeendelea kutenga na kuongeza
bajeti kila mwaka ya kujenga miundombinu ya uzalishaji
nishati likiwemo Bwawa la Mwalimu Nyerere lenye uwezo
wa kuzalisha MW 2,115 za umeme pamoja na njia yake ya
kusambaza umeme, uliogharimu shilingi za Tanzania
trilioni 6.6 na dola za Marekani milioni 133.7, kutokana na
umuhimu wake katika kuchochea maendeleo na ustawi
wa wananchi kiuchumi na kijamii.

Mhe. Dkt. Nchemba alisema hayo wakati akitoa neno
wakati wa uwasilishaji wa Mpango Mahsusi wa Serikali ya
Tanzania wa Nishati (Compact) wa kuboresha masuala ya
Nishati, uliofanyika kando ya Mkutano wa Nishati wa
Wakuu wa Nchi na Serikali, unaofanyika kwa siku mbili
Jijini Dar es Salaam (27 na 28 Januari, 2025), na kusisitiza
kuwa Nchi imejipanga kuhakikisha kuwa inafikia lengo la
uunganishaji umeme kwa asilimia 75 na kufikia asilimia 100
ya upatikanaji wa umeme lakini pia kufikisha asilimia 75 ya
upatikanaji wa nishati safi ya kupikia ifikapo mwaka 2030.

Mgeni Rasmi katika uwasilishaji wa Mpango huo (Com-
pact), alikuwa Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati,
Mhe. Dkt. Doto Biteko na kuhudhuriwa na Viongozi wakuu
wa Taasisi za Fedha Duniani akiwemo Bw. Ajay Banga,
Rais wa Benki ya Dunia na Dkt. Akinwumi Adesina, Rais
wa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB).
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ENERGY
SUMMIT

TANZANIA NA COMORO KUONGEZA USHIRIKIANO
KATIKA MASUALA YA BIASHARA NA UWEKEZAJI

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
Madelu (Mb), alikutana na kufanya mazungumzo na Waziri
wa Fedha wa Visiwa vya Comoro, Mhe. Ibrahim Mohamed
Abdourazak, Kando ya Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa
Nchi na Serikali, uliohitimishwa tarehe 28 Januari 2025,
katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius
Nyerere (JNICC), Jijini Dar es Salaam, ambapo pamoja na
mambo mengine, wamejadili namna ya kuongeza ushiriki-
ano kupitia biashara na uwekezaji.

Kwa upande wake, Waziri wa Fedha wa Comoro, Mhe.
Ibrahim Mohamed Abdourazak, alisema kuwa nchi yake
inajivunia uhusiano na ushirikiano wa kihistoria uliopo kati
ya nchi hizo mbili na kumwomba Waziri wa Fedha, Mhe.
Dkt. Nchemba kuzihamasisha Taasisi za Fedha za Tanza-
nia kufungua huduma zao nchini Comoro ili kurahisisha
biashara na uwekezaji ili kukuza uchumi, kwa faida ya nchi
hizo mbili.

Mkutano huo ulihudhuriwa pia na Balozi wa Tanzania
nchini Comoro, Mhe. Said Yakubu, Kamishna wa Idara ya
Madeni, Wizara ya Fedha, Bw. Japhet Justine, Kamishna
Msaidizi wa ldara ya Fedha za Nje, Wizara ya Fedha, Bw.
Robert Mtengule, na Maafisa wengine kutoka Wizara ya
Fedha na Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki pamoja na ujumbe kutoka Wizara ya
Fedha ya Comoro.
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ENERGY
SUMMIT

DKT. NCHEMBA AISHUKURU BENKI YA TDB
KWA KUSAIDIA UJENZI WA SGR - LOT 2

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
Madelu (Mb), amekutana na kufanya mazungumzo na Rais
na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Biashara na Maende-
leo (Trade and Development Bank Group-TDB), Bw.
Admassu Tadesse, Kando ya Mkutano wa Nishati wa
Wakuu wa Nchi na Serikali, unaofikia kilele leo (28.01.2025),
katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano (JNICC), Jijini Dar
es Salaam, ambapo pamoja na mambo mengine, Mhe. Dkt.
Nchemba aliishukuru Benki hiyo kwa kuchangia maendeleo
ya nchi kwa kutoa fedha za kutekeleza miradi mbalimbali ya
maendeleo ya kiuchumi ikiwemo ujenzi wa reli ya kisasa ya
SGR kipande cha 2 kinachoanzia Morogoro hadi Dodoma,
ambayo ujenzi wake umekamilika kwa asilimia 100.

Ameiomba Benki hiyo kushiriki pia katika ujenzi wa Reli ya
Kisasa SGR kwa kipande (Lot 6, kuanzia Tabora hadi
Kigoma na kipande cha 7, ninachoanzia Uvinza hadi Mson-
gati, ambavyo utafutaji fedha wake unaratibiwa na Benki ya
Maendeleo Afrika (AfDB), kwa niaba ya Serikali.

Kwa upande wake, Rais na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya Biashara na Maendeleo (Trade and Development Bank
Group-TDB), Bw. Admassu Tadesse, ameipongeza Tanzania
kwa hatua kubwa iliyopiga kimaendeleo na kuahidi kuwa
Benki yake itaendelea kutoa ushirikiano kwa kutoa fedha za
ujenzi na upanuzi wa Bandari ya Dar es Salaam (ujenzi wa
gati namba 8 hadi 11 na kuahidi kuwa iko tayari pia kutoa
fedha za ujenzi wa SGR kwa kipande cha 6 na cha 7.
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KONA YA
ELIMU YA
FEDHA '

WIZARA YA FEDHA YAWAHAKIKISHA
WANANCHI ELIMU YA FEDHA

Na. Saidina Msangi

erikali kupitia Wizara ya Fedha, imeahidi
kuendelea kutekeleza azma yake ya kuhakiki-
sha elimu ya fedha inawafikia wananchi wote
ili kuhakikisha kuwa wanaelimika kuhusu
masuala ya fedha, mikopo, uwekezaji ili
kuwawezesha wananchi kutumia huduma
sahihi za fedha.

Idara ya Uendelezaji Sekta ya Fedha, Wizara
ya Fedha, Bw. Salim Khalfan Kimaro, wakati
akitoa elimu ya fedha kwa wajasiliamali na
alisema Wizara iliona umuhimu wa kutoa
elimu ya fedha kwa wananchi wote ili kuwajen-
gea nidhamu ya matumizi ya fedha.

Bw. Kimaro alisema kuwa wananchi wengi
wanashindwa kupiga hatua kiuchumi kutoka-
na uelewa mdogo juu ya matumizi sahihi ya
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fedha, kukosa usimamizi mzuri wa fedha zao pamoja na

kutokuwa na utamaduni wa kujiwekea akiba na kuwekeza
hali inayosababisha baadhi ya wananchi fedha wanazopata
kutobadilisha maisha yao kiuchumi.
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KONA YA

ELIMU YA
FEDHA

WANANCHI WAHIMIZWA KUTUMIA
TAASISI ZA FEDHA ZILIZOSAJILIWA

Na. Saidina Msangi

A

Wananchi wa Wilaya ya Karatu jijini

Arusha, wametakiwa kuhakikisha kuwa wana-

tumia Taasisi za fedha zilizosajiliwa ambazo
zinazingatia sheria, kanuni na taratibu katika
huduma za fedha ili kujiepesha na watoa
huduma za fedha wasio sajiliwa.

Rai hiyo ilitolewa na Mkuu wa Wilaya ya Karatu
Mhe. Dadi H. Kolimba, alipokutana na Timu ya
wataalamu kutoka Wizara ya Fedha waliofika
fedha kwa wananchi ikiwa ni utekelezaji wa
maelekezo ya Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu
Hassan kwa Wizara ya Fedha, ili kuwawezesha
wananchi kuwa na uelewa wa masuala ya
fedha.

Mhe. Kolimba alisema kuwa kumekuwa
na baadhi ya taasisi zinazotoa mikopo kwa
wananchi ambayo haifuati sheria hivyo kusa-
babisha malalamiko ya mara kwa mara na
kusababisha wananchi kupoteza mali zao
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ambazo wameweka dhamana.

Aidha, alisisitiza wananchi wilayani Karatu kuhakikisha kuwa
wanapochukua mikopo kwa wenye wenza wawashirikishe ili
inapotokea changamoto katika urejeshaji wa mkopo husika
waweze kushirikiana kurejesha lakini pia kuepuka migogoro
ya familia endapo mwenza asiposhirikishwa na mkopaji
akishindwa kurejesha mkopo kwa wakati.

Akizungumza kuhusu programu ya elimu ya fedha kwa
wa Fedha kutoka Wizara ya Fedha Bw. Stanley Kibakaya
alisema kuwa Wizara inatekeleza programu hiyo ili kutoa
elimu ya fedha na kuhamasisha Wananchi kutumia huduma
za fedha zilizo rasmi.

Alisema kuwa katika wilaya ya Karatu timu hiyo itawafikia
wajasiriamali, wafanyakazi, watoa huduma za fedha,
wahamasishaji wa huduma ndogo za fedha, wadau wa utalii
pamoja na wanufaika wa mikopo ya asilimia 10 inayotolewa
na halmashauri.
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KONA YA
ELIMU YA

WANANCHI WAHAMASISHWA KUSAJILI
VIKUNDI VYA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA

Na. Saidina Msangi

erikali imetoa rai kwa wananchi kuhakiki-
sha kuwa vikundi vya huduma ndogo vya
fedha vinavyojulikana kama VICOBA vinasajil-
iwa kwa mujibu wa Sheria ya Huduma Ndogo
za Fedha ya Mwaka 2028 ili kuweza kujik-
wamua kiuchumi, kupata mikopo katika Taasi-
si za Fedha na kuondokana na changamoto ya
kiutendaji.

Rai hiyo ilitolewa na Afisa Usimamizi wa
Fedha kutoka Idara ya Uendelezaji Sekta ya
Fedha, Wizara ya Fedha, Bw. Stanley
Kibakaya, wakati Timu ya Maafisa kutoka
Wizara ya Fedha iliyoambatana na Maafisa
kutoka taasisi za Wizara ya Fedha na watoa
huduma za Fedha kwa ajili ya kutoa elimu ya
fedha na kuhamasisha utumiaji wa huduma za
fedha zilizo rasmi katika ukumbi wa Ofisi ya
Tarafa ya Mbulumbulu, Wilaya ya Karaty,
mkoani Arusha.
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Bw. Kibakaya alisema kuwa vikundi vya huduma ndogo za
fedha vinavyotumiwa na wananchi katika maeneo mengi
kisheria na kupata fursa mbalimbali katika Halmashauri na
Taasisi za Fedha.

Alisisitiza kuwa usajili wa vikundi vya huduma ndogo za
fedha utawawezesha pia kunufaika na mikopo ya
halmashauri ya asilimia kumi inayotolewa na Serikali
ambayo imeanza kutolewa ili kuwawezesha wananchi
kiuchumi.
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KONA YA
ELIMU YA

FEDHA

Na. Saidina Msangi

ananchi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ngorongoro wametakiwa
kutumia huduma rasmi za fedha kutunza
fedha zao badala ya kutunza nyumbani
ili ziweze kuingia katika mzunguko wa
fedha na kuongezeka thamani.

Rai hiyo ilitolewa na Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji Halmashauri ya Wilaya vya
Ngorongoro, Urughu,
alipokuwa akifungua mafunzo ya elimu
ya fedha, wakati Timu ya Maafisa kutoka
Wizara ya Fedha iliyoambatana na
Maafisa kutoka taasisi na watoa huduma
za Fedha ilipowasili kwa ajili ya kutoa
elimu ya fedha na kuhamasisha utumiaji
wa huduma za fedha zilizo rasmi katika
Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro.

Bw. Hussein

Alisema kuwa njia ya kutunza fedha
nyumbani si salama kutokana na
kuweza kupata hasara kutokana na
majanga ya moto au kuibiwa na hivyo
kushauri wananchi kutumia huduma za
benki kutunza fedha ili ziingie katika
mzunguko watu wapate mikopo ili
kukuza uchumi wa wananchi na Taifa
kwa ujumla.

Alisema kuwa masuala ya fedha yanafa-
nyika kimazoea katika jamii kwani sheria
kanuni na taratibu za fedha hazifuatwi
hivyo elimu ya fedha ni chachu kwa
Ngorongoro  kupata
uelewa wa namna bora ya kutunza na
kutumia fedha zao kwa kufuata sheria,
kanuni na taratibu.

wananchi wa
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NGORONGORO WASISITIZWA KUACHA
KUTUNZA FEDHA NYUMBANI

Aidha, alisema kuwa elimu ya fedha itawasaidia wananchi kuweza
kujua namna ya kuweka akiba, umuhimu wa bima, jinsi ya
kuwekeza pamoja na kujipanga vema kutumia fursa za mikopo
inayotolea na Halmashauri ili kuweza kujikwamua kiuchumi.

Naye Afisa Usimamizi wa Fedha kutoka Idara ya Uendelezaji
Sekta ya Fedha, Wizara ya Fedha, Bw. Stanley Kibakaya, alieleza
kuwa ni muhimu kila mwananchi kuhakikisha kuwa wanachukua
mkopo katika taasisi za fedha zilizosajiliwa na Benki Kuu ya Tanza-
nia.

Aidha, Bw. Kibakaya aliwaeleza wananchi hao kuwa bila kujali aina
ya shughuli wanazofanya uwekaji wa akiba ni muhimu kwa
maisha ya sasa na baadaye hivyo ni vema kuwa na mipango ya
mapato na matumizi huku wakitoa kipaumbele katika upande wa
kuweka akiba.
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KONA YA
ELIMU YA

LONGIDO WATAKIWA KUTUMIA FURSA
YA ELIMU YA FEDHA KUKUZA UCHUMI

Na. Saidina Msangi

Wananchi Wilayani  Longido

wamehimizwa kutumia fursa ya elimu
ya fedha katika kuhakikisha kuwa
wanapanga mipango Yya biashara
mapema ili
mikopo inayotolewa na Serikali kupitia
kila Halmashauri ili  kujikwamua
kiuchumi.

kuweza kutumia vema

Rai hiyo ilitolewa na Mkuu wa Wilaya
ya Longido Mhe. Salum Kalli, alipoku-
wa akifungua mafunzo ya elimu ya
fedha, wakati Timu ya Maafisa kutoka
Wizara ya Fedha iliyoambatana na
Maafisa kutoka Taasisi
huduma za Fedha ilipowasili kwa ajili
ya kutoa elimu ya fedha na kuhamasi-
sha utumiaji wa huduma za fedha zilizo
rasmi katika Halmashauri ya Wilaya ya
Longido mkoani Arusha.

na watoa
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Alisema kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Longido imetenga kiasi cha
Sh. milioni 25 kila mwezi kwa ajili ya mikopo ya kuwawezesha
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu hivyo elimu ya fedha
itawawezesha kupanga matumizi sahihi ya fedha hizo ili kukuza
vipato vyao.

Alisisitiza wananchi kuweka mipango thabiti ya biashara kabla ya
kuchukua hatua za kukopa ili fedha hizo zitumike kwa malengo
yaliyokusudiwa na kurejesha mikopo hiyo kulingana na mikataba
wanayoingia sambamba na kuchukua tahadhari ya wakopeshaji
wasiofuata Sheria, kanuni na Taratibu.

Aidha, Mhe. Kalli aliwakumbusha wananchi wa Wilaya ya Longido
kwa wale wenye utaratibu wa kutunza fedha nyumbani kuhakikisha
kuwa wanafungua akaunti za benki na kutunza fedha kwa kuwa
itawahakikishia usalama wa fedha zao.

Naye Afisa Usimamizi wa Fedha kutoka Idara ya Uendelezaji Sekta ya
Fedha, Wizara ya Fedha, Bw. Stanley Kibakaya, alieleza kuwa ni
muhimu kila mwananchi kuhakikisha kuwa kila anapopanga
kuchukua mkopo awe na malengo ili fedha itakayopatikana itumike

kwa utaratibu.
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KONA YA
ELIMU YA

WAZAZI WASHAURIWA KUWAFUNDISHA
WATOTO UMUHIMU WA KUWEKA AKIBA

Na. Eva Ngowi

erikali imewashauri wazazi na walezi
kuwafundisha Watoto kuwa na utama-
duni wa kujiwekea akiba ili kuwasaidia
katika Maisha yao ya baadae.

Ushauri huo ulitolewa na Mkurugenzi
Msaidizi kutoka Wizara ya Fedha, Idara
ya Uendelezaji wa Sekta ya Fedha, Bi.
Dionensia Mjema, wakati wa semina
Kilimanjaro, ikiwemo Shule za Sekondari,
Mangi Mariale iliyopo Kata ya Mwika
Kusini na Mwika Sekondari iliyopo Kata
ya Mwika Kaskazini Wilaya ya Moshi

Vijijini.

Bi. Mjema alisema kuwa kuwafundisha
Watoto kuweka akiba kutawajengea
mfumo madhubuti wa kujenga uhakika
wa masuala ya kifedha.
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Bi. Mjema alisema kuwa kwa sasa kuna Taasisi mbalimbali kama
vile Benki, Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja inayoendeshwa na
UTT AMIS zinatoa elimu kwa Watoto kuhusu namna ya kuweka
akiba, hivyo ni muhimu kwa wazazi na walezi kutumia fursa hizo
kwa ajili ya Watoto wao.

Awali, akifundisha wanafunzi katika Shule ya Sekondari Mwika, Bi.
Mjema aliwataka wanafunzi hao wawe na tabia ama utamaduni
wa kupanga bajeti ili wapate akiba ya kuweka, kutoka katika fedha
wanazopewa na wazazi kwa ajili ya matumizi yao ya kawaida na
kununua vitu ili waweke akiba kiasi fulani cha fedha kinachobaki.

Vilevile Bi. Mjema alisema kuwa kuweka akiba ni njia za
kuondokana na madeni yanayotokana na matumizi ya kila siku
pamoja na gharama nyingine za maisha.
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ELIMU YA
FEDHA

WANANCHI WAHIMIZWA KUTUMIA
TAASISI ZA FEDHA ZILIZOSAJILIWA

ananchi wa Kata ya Kihurio, wilayani
Kilimanjaro,
kuhakikisha wanatumia huduma za Taasisi za
Fedha zilizosajiliwa na kupata Leseni kutoka

Same, mkoani wametakiwa

Benki Kuu ya Tanzania na zinazozingatia
Sheria, Kanuni, na Taratibu zinazotumika ili
kuepuka huduma za fedha kutoka kwa watoa
huduma wasio sajiliwa.

Rai hiyo ilitolewa na Mwenyekiti wa Kata ya
Kihurio, Bw. Rafaeli Tomasi, alipokutana na
Wataalamu kutoka Wizara ya Fedha waliok-
wenda kutoa elimu ya fedha kwa wananchi.

Bw. Tomasi alieleza kuwa kumekuwa na
baadhi ya taasisi zinazotoa mikopo kwa
wananchi kwa kushindwa kufuata sheria, hali
inayosababisha malalamiko ya mara kwa mara
na kusababisha wananchi kupoteza mali zao
walizoweka kama dhamana.
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Akizungumzia kuhusu elimu inayotolewa na Wataalamu wa
Wizara ya Fedha, Bw. Tomasi alisema kwamba elimu hiyo
itawasaidia wananchi kuelewa haki na wajibu wa watoa
huduma katika utoaji wa mikopo, ili waepuke mikopo
inayoweza kuwaathiri vibaya.

Bw. Tomasi alisisitiza kuwa ana imani elimu hiyo itawaon-
gezea wananchi ufahamu wa haki zao, ikiwa ni pamoja na
kuelewa taratibu za mikopo, kiwango cha riba kinachotozwa
na taasisi ya fedha kabla ya kuchukua mkopo.

Afisa Usimamizi wa Fedha kutoka Idara ya Uendelezaji wa
Sekta ya Fedha, Wizara ya Fedha, Bw. Stanley Kibakaya,
alisema kuwa mpango huu wa kutoa Elimu ya Fedha ni
endelevu kwa kuwa sekta ya Fedha inakua kwa kasi pia kuna
fursa nyingi ambazo wananchi wanatakiwa kuzifahamu na
kuzitumia kwa usahihi.

Mpango wa kutoa elimu ya fedha umelenga kuwawezesha
wananchi kuelewa masuala ya fedha na kuboresha ufahamu
wao ikiwa ni utekelezaji wa Mpango Mkuu wa Maendeleo ya
Sekta ya Fedha ya mwaka 2020/21 - 2029/30
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KUTUNZA FEDHA NYUMBANI

T —— AT YO RADTWANTY I

erikali imewashauri wananchi kusajili
vikundi vyao vya huduma ndogo za fedha
kupitia mfumo wa Wezesha Portal
ambayo ni njia rahisi na haina gharama
yoyote.

Ushauri huo ulitolewa na, Afisa Usimami-
zi Fedha Mwandamizi kutoka Wizara ya
Fedha, Idara ya Uendelezaji wa Sekta ya
Fedha, Bw. Jackson Mshumba wakati
akitoa Elimu ya Huduma Ndogo za Fedha
katika Kata ya Kibosho, Wilaya ya Moshi

Alisema kuwa Wezesha Portal ni jukwaa
la dijitali lilloundwa kusaidia wajasiria-
mali na wafanyabiashara katika kukuza
biashara zao, kupata mafunzo, na kupata
rasilimali ~ zingine za  kuwasaidia
kibiashara na inaokoa muda.

Aidha, Bw. Mshumba alisema kuwa kabla
ya kusajili vikundi vya huduma ndogo za
fedha ni vyema wananchi wanaotaka
kuanzisha vikundi hivyo wakajiridhisha
kuhusu wanachama wao wanaotaka
kujiunga nao ili kuepukana na lawama na
baadhi ya wajumbe kukimbia familia zao
kutokana na madeni.
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"Kabla ya kujiunga kwenye kikundi kitu
cha kwanza lazima wawe wanatoka eneo
moja ili kurahisisha utambuzi katika
Serikali za Mitaa, pili, lazima waaminiane,
tatu, wawe na lengo moja lililosababisha
wao waamue kuanzisha kikundi. "Alisema
Bw. Mshumba.
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ELIMU YA
FEDHA

WANANCHI WATAKIWA KUTUMIA
KWA USAHIHI MIKOPO

Na. Peter Haule

atibu Tawala Mkoa wa Mara Gerald
Kusaya amewataka wananchi wa mkoa huo
kutumia mikopo inayotolewa na Serikali kwa
manufaa na kuirejesha kwa wakati ili iweze
kuwanufaisha wengine wenye uhitaji.

Rai hiyo ilitolewa Mkoani Mara, alipokutana
na kufanya mazungumzo na Timu ya Wataal-
amu ya Elimu ya Fedha kutoka Wizara ya
Fedha ambayo imewasili mkoani hapo kwa

Wilaya za Mkoa huo.

Alisema kuwa uelimishaji umma kuhusu
masuala ya huduma za fedha ni jambo la
msingi kwa kuwa linatoa fursa kwa wananchi
kuweza kufahamu ni namna gani wanaweza
kunufaika na mikopo wanayoipata kutoka
Serikalini na Taasisi

huduma za Fedha.

nyingine zinazotoa
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Bw. Kusaya alisema kuwa Serikali imekuwa na mpango

mahususi wa kutoa mikopo kwenye vikundi kupitia
Halmashauri, lakini utafiti unaonesha kuwa pamoja na jitihada
za Serikali kuna watu hawajanufaika na mikopo hiyo kutokana

na uelewa mdogo wa masuala ya mikopo.

Aliwataka wananchi wa mkoa huo kutambua kuwa mikopo
inayotolewa na Serikali haitolewi kwa maana ya zawadi bali
inatolewa kwa kusudi la kumwinua mwananchi kwa suala la
kipato na inatakiwa irudishwe ili wengine waweze kunufaika

pia.

Kwa upande mwingine Bw. Kusaya alishangazwa na tabia za
wananchi kukopa kwenye taasisi za “mikononi” ambazo
hazina ofisi, ambazo ni dhahiri kuwa ufuatiliaji wa marejesho
hauwezi kuwa na ustaarabu, alisema taasisi ya ukopeshaji ni
lazima iwe na ofisi, anuani na usajili.

Alitoa rai kwa wananchi kutoa taarifa kwa viongozi wakiwemo
wa Halmashauri za Wilaya na Mkoa wakiwa na wasiwasi
kuhusu taasisi za ukopeshaji kwa kuwa viongozi hao wapo
kwa ajili ya kuwahudumia wananchi na milango ipo wazi.
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FEDHA

TAASISI ZA FEDHA ZAKARIBISHWA
KUTOA ELIMU MUSOMA

Na. Josephine Majura

aimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Musoma, Bi. Ainess Anderson,
amezikaribisha Taasisi mbalimbali zinazoji-
husisha na masuala ya fedha kwenda kutoa
elimu ya fedha ikiwemo uwekezaji na
matumizi sahihi ya mikopo kwa wananchi
wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma.

Alitoa wito huo wakati wa mafunzo ya elimu
ya fedha yaliyotolewa na Wizara ya Fedha,
Taasisi za Serikali na Binafsi kwa Watumishi
wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ili
waweze kujikwamua kiuchumi.

Aliongeza kuwa Taasisi za Fedha zinatakiwa
kuchangamka kutafuta wateja maeneo yote
nchini hivyo wasikae ofisini hadi wakisikia
Wizara ya Fedha inaenda kutoa elimu ndipo
nao watoke ofisini waambatane nao.
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Bi. Mjema alisema kuwa kwa sasa kuna Taasisi mbalimbali
kama vile Benki, Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja inayoendesh-
wa na UTT AMIS zinatoa elimu kwa Watoto kuhusu namna ya
kuweka akiba, hivyo ni muhimu kwa wazazi na walezi kutumia
fursa hizo kwa ajili ya Watoto wao.

Awali, akifundisha wanafunzi katika Shule ya Sekondari Mwika,
Bi. Mjema aliwataka wanafunzi hao wawe na tabia ama utama-
duni wa kupanga bajeti ili wapate akiba ya kuweka, kutoka
katika fedha wanazopewa na wazazi kwa ajili ya matumizi yao
ya kawaida na kununua vitu ili waweke akiba kiasi fulani cha
fedha kinachobaki.

Vilevile Bi. Mjema alisema kuwa kuweka akiba ni njia za
kuondokana na madeni yanayotokana na matumizi ya kila siku
pamoja na gharama nyingine za maisha.
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WY ORTERVENEWELCRERLE
biashara na uongozi ni muhimu
kwa maendeleo ya uchumi.

Uwekezaji katika wanawake
ni uwekezaji katika jamii na
uchumi wa Taifa.

Dkt. Natu El-maamry Mwamba
Katibu Mkuu - Wizara ya Fedha

“Wanawake na Wasichana
2025: Tuimarishe Haki,
Usawa na Uwezeshaji”
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Jamii inahitaji kukubali
kwamba uchumi imara

ni ule unaojumuisha usawa
wa Kkijinsia, kwa kuzingatia
mchango wa wanawake
katika kila sekta

Amina Khamis Shaaban
Naibu Katibu Mkuu -
Wizara ya Fedha

“Wanawake na Wasichana
2025: Tuimarishe Haki,
Usawa na Uwezeshaji”
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Ni muhimu kutambua kuwa
uwezeshaji wa wanawake
na wasichana sio tu suala
la haki, bali pia ni kipengele
muhimu katika kukuza
uchumi wa Taifa.

Jenifa Christian Omolo
Naibu Katibu Mkuu -
Wizara ya Fedha

“Wanawake na Wasichana
2025: Tuimarishe Haki,
Usawa na Uwezeshaji”




WIZARA YA FEDHA ILIVYOSHIRIKI KILELE CHA
MAADHIMISHO YA SIKU YA WANAWAKE DUNIANI

Wizara ya Fedha iliungana na Watanza-
nia wengine kuadhimisha Siku ya
Kimataifa ya Wanawake Duniani, iliyofa-
nyika kitaifa Jijini Arusha, ambapo Rais g ‘ ——
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, AL Y e Ml 1 1 utaano W‘”““ZA”'Agga e :

WIZARA YA FEDHA
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, ame- =
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ongoza maadhimisho hayo yakiwa " TUNASEMA MITANG TemA T e 55
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Wasichana 2025: Tuimarishe Haki, : L

Rals wa Jamhuri ya Muungane wa Tantania

Usawa na Uwezeshaji'

{YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA FEDHA
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan , akipokea Tuzo maalum ya kutambua mchango
wake wa kuhamasisha ulipaji wa kodi kwa hiari kutoka kwa Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck nchemba (Mb), wakati
wa usiku wa hafla ya utoaji tuzo kwa walipakodi waliofanya vizuri kwa mwaka wa fedha 2023/24, tukio lililofanyika katika
ukumbi wa The Super Dome, Masaki, jijini Dar es Salaam. Kulia ni Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Bw.

Yusuph Mwenda na Wapili Kulia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka hiyo, Bw. Mussa Uledi.

Maafisa Hesabu Wakuu, Kitengo cha Huduma za Mfuko
Mkuu (CFS), Wizara ya Fedha, Bi. Joyce Chacky na Bi.
Mercelina Haule, wakitoa elimu kwa wananchi waliotem-
belea Banda la Wizara ya Fedha, katika Maadhimisho ya
Kimataifa ya Siku ya Wanawake Duniani, yaliyofanyika
yenye kauli mbiu ya “Wanawake na wasichana 2025:
Tuimarishe Haki, Usawa na Uwezeshaji”.
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Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba
(Mb)(katikati), Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha ambaye
pia ni Mlipaji Mkuu wa Serikali, Dkt. Natu El-maamry
Mwamba (kushoto) na Balozi Mpya wa Uswiss hapa
nchini, Mhe. Nicole Providoli, wakiwa katika picha ya
pamoja baada ya kukutana na kufanya mazungumzo
katika Ofisi Ndogo za Wizara ya Fedha, Jijini Dar es
Salaam, ambapo Balozi huyo alifika kujitambulisha.
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Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa Afrika, uliomalizika katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius

Nyerere Jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb),
akiwa na Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika ( AfDB), Dkt.
Akinwumi Adesina, baada ya mazungumzo yao kando ya
Mkutano wa Wakuu wa Nchi za Afrika kuhusu Nishati
ujulikanao kama “Mission 300’, uliofanyika tarehe 27 hadi
28 Januari 2025 katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano

walijadiliana masuala mbalimbali ya Ushirikiano kati ya
Tanzania na Benki hiyo.
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Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha, Bw. Elijah
Mwandumbya akiagana na Kamishna wa Idara ya Bajeti
wa Wizara ya Fedha Kenya, Dkt. Margaret Nyakang'o,
baada ya kufungua mafunzo kuhusu Mfumo wa Ulipaji
Serikalini (MUSE) na Mfumo wa Usimamizi wa Madeni
(CS- Meridian) iliyounganishwa, kwa Timu ya Wataalamu
kutoka Idara ya Madeni Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya
Kenya, yaliyofanyika Ofisi ya Wizara ya Fedha, Treasury
Square, Dodoma.
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Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu EI-maamry Mwamba (kushoto), akizungumza na Rais wa Benki ya Dunia (WBG), Bw.
Ajay Banga, wakati alipowasili Katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Dar es Salaam, kwa aijili ya kuhudhuria Mkutano
wa Wakuu wa Nchi za Afrika kuhusu Nishati ujulikanao kama “Mission 300", uliofanyika tarehe 27 hadi 28 Januari 2025
katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius Nyerere, jijini Dar es Salaam.

Kamishna wa Idara Usimamizi wa Deni la Serikali, Wizara
va Fedha, Bw. Japhet Justine, akiagana na Balozi wa
Denmark Nchini, Mhe. Jepser Kammersgaar, baada ya
kukamilika kwa mazungumzo yaliyolenga kujadili fursa
mbalimbali zikiwepo za mikopo yenye masharti nafuu
kwa gjili ya kutekeleza miradi ya maendeleo katika sekta
za maji na nishati, kilichofanyika katika Ofisi za Wizara ya
Fedha, Treasury Square, jijini Dodoma.
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Bi. Amina Khamis
Shaaban, akiagana na Mkuu wa Operesheni za Kikanda za Absa
Group, Bw. Stephen Seaka, baada ya kikao chao kilichofanyika

ambapo walijadiliana masuala mbalimbali ya ushirikiano kati ya
Serikali na Taasisi hizo za Fedha.
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